Thường thì buổi sáng tớ đi xe bus hay được ngồi ghế, hôm nay quá đông đành phải đứng. Tớ cũng chả ngại gì cái việc phải đứng khi đi xe bus. Văn minh như ở Nhật họ cũng phải đứng như thế chứ ghế nào mà đủ khi vào giờ cao điểm. Có điều đi xe bus ở VN tớ rất ngại phải đứng cạnh các cô. Vì nhiều khi các cô nhà mình chả giữ ý gì cả. Cứ mỗi khi xe phanh là lại dúi cả cái ngực vào lưng người khác. Mà lạ sau đó chả có lấy một lời xin lỗi. Có cô sau khi “đấm” vào lưng tớ vài lượt lại còn hỏi: ”Có sao không anh?” Tớ chẳng hiểu cô ta hỏi thế là như thế nào?

Sáng nay mới buồn cười. Đang đứng thì có một người xuống bến nên thừa ra một ghế. Một cô đứng phía sau nhắc tớ: “Anh ngồi đi kìa?” Tớ không ngồi mà nói: “Em ngồi đi, anh đứng được không sao”. Cô ấy nom cũng còn khá trẻ kiểu “gái một con”. Cô ấy bảo: “ Em mời anh ngồi là đúng với quy định của nhà xe đấy ạ!” Gớm hóm nhỉ? Tớ thì làm sao có thể ngồi vào cái ghế mà phụ nữ họ nhường cho được. Tớ là đàn ông, cả đời ở nhà luôn nhường vợ con , đến cơ quan thì nhường các em, đi xe bus đương nhiên là nhường phụ nữ. Tớ nhất quyết không ngồi. Mà đểu thật, trong khi cô kia và tớ đang nhường nhau thì một đứa sinh viên nó ngồi tót vào cái ghế đó luôn. Bó tay!

Cô ấy xuống xe rồi mà tớ vẫn lăn tăn là sao cô ấy bảo: “ Em mời anh ngồi là đúng với quy định của nhà xe đấy ạ!”. Lát sau sắp đến bến của tớ thì khách cũng vãn rồi. Ngồi thảnh thơi trên ghế tớ mới nghiên cứu cái Nội quy đi xe bus xem nhà xe quy định thế nào. Cái nội quy này có 10 điều nhắc nhở nào là nhớ mua vé, giữ cuống vé, giữ vệ sinh này nọ vân vân... Riêng điều 6 ghi là: “Nhường ghế ngồi cho người tàn tật, người già, phụ nữ có thai và trẻ em”

Ha ha...ban nãy cái nhà cô kia đích thị là định nhường ghế cho tớ như kiểu khẳng định anh là “người già”. Tớ đã già đâu mà ngồi ghế cô nhường cơ chứ. Mà sao nội quy lại chỉ quy định là nhường cho phụ nữ có thai nhỉ? Thế phụ nữ không có thai thì sao? Không nhường á? Lạ thế! Cô nào có thai rõ nét là bụng to còn dễ phân biệt chứ mới tầm ba tháng đầu thì bố tây cũng chả biết để mà nhường. Chả nhẽ lại hỏi em có thai không à?

À mà đúng rồi, khéo cô ấy nhường tớ vì nếu cô ấy ngồi thì hoá ra cô ấy là phụ nữ có thai. Còn cái đứa ngồi tót vào ghế kia nó nghĩ nó là trẻ em (mới lớn) nên đáng được nhường. Ấy là tớ cứ đoán thế.