Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Bánh cáy Thái Bình

Bánh cáy Thái Bình

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Sóng nhớ ai bạc đầu
    Người vô tình bạc kiếp
    Anh thấy mình hối tiếc
    Về một thời đã qua

Nơi anh đã sinh ra
    Nơi mẹ cha nghèo khó
    Nơi cho anh nỗi nhơ
    Một quãng đời bình yên
    Chùa Keo chưa đến lần nào
    Bánh Cáy đặc sản ăn vào nhớ lâu
    Chân chưa đạp đến đất người
    Nhưng lòng vẫn nhớ bóng người đã qua.

(ps: có phải quê hương anh đó ko?)

Ðề: Nói với chính mình

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Chùa Keo chưa đến lần nào
    Bánh Cáy đặc sản ăn vào nhớ lâu
    Chân chưa đạp đến đất người
    Nhưng lòng vẫn nhớ bóng người đã qua.
    Quê em chỉ có lúa khoai
    Tiếng Nhà máy cháo, tiếng Lò đúc muôi
    Ra đường nhiều kẻ xỉa xoi
    Nhưng họ đâu nghĩ cái ngày xưa kia

Thuở trời đất trong cơn hỗn loạn
    Giặc ngoài trong phá nát đồi nương
    Năm cả nước oằn mình trong bom đạn
    Nỗi khổ cơ hàn người chết đói lầm than

Năm bĩ cực cơ cầu đãm máu
    Thái Bình nơi mang gạo đên muôn nơi
    Chiến trường, di tản, bao phen mình tích cóp
    Chẳng quản quê nhà nạn đói khổ người ơi

Giờ đây tôi đứng giữa đất trời
    Vẫn tự hào về chị hai năm tấn
    Nơi nhọc nhằn tảo tần không quật ngã
    Ý chí con người hợp nhất nước nhà vui

Quê em chỉ có lúa khoai
    Tiếng Nhà máy cháo, tiếng Lò đúc muôi
    Ra đường nhiều kẻ xỉa xoi
    Nhưng họ đâu nghĩ cái ngày xưa kia

Thuở trời đất trong cơn hỗn loạn
    Giặc ngoài trong phá nát đồi nương
    Năm cả nước oằn mình trong bom đạn
    Nỗi khổ cơ hàn người chết đói lầm than

Năm bĩ cực cơ cầu đãm máu
    Thái Bình nơi mang gạo đên muôn nơi
    Chiến trường, di tản, bao phen mình tích cóp
    Chẳng quản quê nhà nạn đói khổ người ơi

Giờ đây tôi đứng giữa đất trời
    Vẫn tự hào về chị hai năm tấn
    Nơi nhọc nhằn tảo tần không quật ngã
    Ý chí con người hợp nhất nước nhà vui
    Răng mà anh nói quá lời
    Quê hương hai bọ khoai rồi lại khoai
    Chớ đâu nhà máy cháo nào
    Đúc muôi múc cháo - anh là nói không.

(Về quê ăn tết ko mang bánh Cáy vào SG cho mọi người thưởng thức à)

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Răng mà anh nói quá lời
    Quê hương hai bọ khoai rồi lại khoai
    Chớ đâu nhà máy cháo nào
    Đúc muôi múc cháo - anh là nói không.

(Về quê ăn tết ko mang bánh Cáy vào SG cho mọi người thưởng thức à)
    Bánh cáy thì có ạ, nhưng vào SG em chuyển nhà nên cho hàng xóm hết rồi, vì mang được ít đồ theo nên đãnh lỗi hẹn.

Bánh cáy thì có ạ, nhưng vào SG em chuyển nhà nên cho hàng xóm hết rồi, vì mang được ít đồ theo nên đãnh lỗi hẹn.
    Lâu lắm rồi mới gặp người Thái Bình, thèm bánh Cáy quá, ăn lâu rồi nhưng vẫn còn nhớ hương vị.
    Lần sau anh nhớ để phần bánh Cáy nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Lâu lắm rồi mới gặp người Thái Bình, thèm bánh Cáy quá, ăn lâu rồi nhưng vẫn còn nhớ hương vị.
    Lần sau anh nhớ để phần bánh Cáy nhé.
    Dạ vâng ạ! có điều kiện mời bác Bắc tiến một chuyến về Thái Bình, em dẫn tới làng Nguyễn cho bác chiêm ngưỡng quá trình làm bánh cáy và thưởng thức trực tiếp luôn,...:mua:

Dạ vâng ạ! có điều kiện mời bác Bắc tiến một chuyến về Thái Bình, em dẫn tới làng Nguyễn cho bác chiêm ngưỡng quá trình làm bánh cáy và thưởng thức trực tiếp luôn,...:mua:
    Được thế thì tuyệt vời biết mấy, ngày xưa đi học bị mấy đứa nó lừa là làm bánh cáy phải bắt con cáy để làm thành bánh, ko biết có đúng ko.
    To Dragon: Anh Rồng ơi là anh Rồng, anh dùng đại từ nhân xưng lộn tùng phèo thế, khi thì xưng anh, lúc lại xưng em, vâng vâng dạ dạ khó nghe quá.

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Được thế thì tuyệt vời biết mấy, ngày xưa đi học bị mấy đứa nó lừa là làm bánh cáy phải bắt con cáy để làm thành bánh, ko biết có đúng ko.
    To Dragon: Anh Rồng ơi là anh Rồng, anh dùng đại từ nhân xưng lộn tùng phèo thế, khi thì xưng anh, lúc lại xưng em, vâng vâng dạ dạ khó nghe quá.
    Không có con cáy đâu bác, mà nó chỉ gần giống thôi :011: Em dùng đại từ nhân xưng như thế để đọc cho nó đỡ nhàm mắt, người khác không bị ru ngủ :171: chứ từ đầu chí cuối chỉ có anh với em chắc bác ngủ gật luôn :chay:

Không có con cáy đâu bác, mà nó chỉ gần giống thôi :011: Em dùng đại từ nhân xưng như thế để đọc cho nó đỡ nhàm mắt, người khác không bị ru ngủ :171: chứ từ đầu chí cuối chỉ có anh với em chắc bác ngủ gật luôn :chay:
    Mà bánh đó là bánh chay chứ, đâu có con động vật gì phải ko nhỉ, ăn cảm giác là thế.

Nhưng mà đại từ lộn xộn thế vẫn khó chịu quá, thống nhất cách gọi lại đi, em ko ngủ gật đâu. Lên diễn đàn ngủ làm sao đc.

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Mà bánh đó là bánh chay chứ, đâu có con động vật gì phải ko nhỉ, ăn cảm giác là thế.

Nhưng mà đại từ lộn xộn thế vẫn khó chịu quá, thống nhất cách gọi lại đi, em ko ngủ gật đâu. Lên diễn đàn ngủ làm sao đc.
    Hihi không về lịch sử của bánh cáy và cấu tạo của nó thì có rất nhiều bài viết trên báo và Anh cũng được nghe trực tiếp từ mấy cụ ở làng nhưng nói chung nó được làm như sau:

Con cáy sống ở dọc bờ biển, nhỏ hơn con cua đồng, chạy rất nhanh vùi sâu vào cát mỗi khi có tiếng động.Đến mùa đẻ trứng hầu như con nào cũng mang đầy gạch. Đó là những bộng trứng chắc, vàng, béo ngậy. Người ta bắt cáy và hấp lên lấy trứng để làm bánh.

Trứng cáy là nguyên liệu chính để làm nên bánh cáy. Vào khoảng cuối xuân sang hè, cáy bắt đầu mang trứng. Những đêm trăng sáng chúng kéo đi từng bầy như ba khía vào "hội". Người ta dùng lưới giăng để bắt. Trứng cáy được lấy ra sấy khô có màu vàng cam, mùi thơm gợi sự béo bùi.

Gạo nếp cái hoa vàng được đem rang lên vừa chín tới thì đổ ra. Thắng nước đường vừa đủ độ kẹo thì cho hỗn hợp gạo rang cùng với ít gừng non xắt mỏng, đậu phộng rồi trộn đều. Sau cùng mới cho trứng cáy vào đảo đều rồi đưa ra đổ vào khuôn, rắc lên phía trên một lớp mỏng mè rang vàng rồi cán, tùy theo kích thước to, nhỏ, dày, mỏng. Sau cùng rắc lên một lớp bột nếp khô để chống dính.

Bánh sau khi nguội được đóng gói, hoặc xếp vào cong sành, đậy kín bằng lá chuối khô để dành ăn dần như “chè lam”. Cũng có nơi thay gạo nếp rang bằng cốm non để tăng thêm độ dẻo và thơm. Ngày Tết hầu như gia đình nào cũng có món bánh cáy đem ra tiếp khách. Cắn một miếng bánh cáy vào buổi trời se lạnh rồi chiêu một ngụm nước chè xanh thì thấy trong người khoan khoái vô cùng.

Nó hội đủ mùi vị: có vị ngọt thanh của đường mía, vị cay nhẹ của gừng tạo sự ấm nóng, vị béo bùi của trứng cáy, mè, đậu phộng (lạc), vị giòn tan hay deo dẻo của gạo nếp rang và cốm non. Uống nước rồi mà cái hơi ấm nồng nàn, ngòn ngọt cứ còn đọng mãi nơi cổ họng ta.

Bánh cáy đã có từ lâu đời. Nhiều nơi ở vùng biển phía Bắc làm bánh cáy, nhưng không ngon bằng bánh cáy Thái Bình. Có lẽ do điều kiện thổ nhưỡng, môi trường nên loài cáy ở Thái Bình cho loại trứng rất chắc và ngon. Gạo nếp cái hoa vàng ở Thái Bình cũng khá nổi tiếng dẻo và thơm. Bánh cáy Thái Bình đã được đem xuất khẩu, và có mặt ở nhiều nhà hàng, siêu thị trong nước.