Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Những thứ làm chúng ta hạnh phúc

Người ta thường nói rằng những thứ tốt đẹp trong cuộc sống sẽ làm chúng ta hạnh phúc, nhưng sự thực cái làm chúng ta hạnh phúc lại là thứ rất ư là đời thường.

Niềm hạnh phúc rất bướng bỉnh, khó tìm và khó thăng hoa. Những việc trong tầm tay chúng ta như : việc làm, học hành, tiền bạc tính toán chỉ có khoảng 10 – 15 % niềm hạnh phúc. Hạnh phúc phần lớn là những đặc trưng cá nhân và tính khí; những đau khổ hoăc vinh quang của số phận không tạo nên những khác biệt lớn mà ta cảm thấy.

Nhưng nếu bạn quyết định tối ưu hóa 10-15% trên, danh sách hạnh phúc thực sự sẽ đưa ra một vài đầu mối dựa trên nhiều nghiên cứu.

Gợi ý : Hãy tận hưởng những điều nhỏ; thái độ hài lòng với những gì mình có sẽ giúp bạn tìm được niềm vui hạnh phúc hơn là những hạnh phúc mãnh liệt nhưng chóng tàn.

Sắc vóc

Ai cũng yêu thích cái đẹp. Vẻ ngoài thu hút sẽ giúp bạn tự tin hơn trước mọi người và tạo cơ hội thăng tiến cho nghề nghiệp của bạn nữa, cho bạn cảm giác của một người được ái mộ. Nhưng chỉ có bên ngoài không thì chẳng làm được điều gì.

Tiền
    Nếu bạn đang nghèo túng thì việc có một khoản tiền nhất định nào đó sẽ làm bạn yêu đời hơn, nhưng nếu thu nhập của bạn ở ngưỡng 40,000 đô la / năm thì việc kiếm được nhiều tiền hơn cũng không làm bạn hạnh phúc hơn tí nào. Không cần biết bạn kiếm tiền nhiều hay ít, một điều làm bạn thoải mái là thu nhập của bạn phải cao hơn cô hàng xóm gần nhà.

Học hành

Vào những năm 50, những quyển sách thời đó mang lại cho con người niềm hạnh phúc, và hiện nay là lấy kiến thức từ trường lớp. Sự giáo dục tốt mở ra cho người ta những cơ hội nghể nghiệp tốt, nhưng nó cũng nuôi dưỡng những tham vọng lớn hơn, chứa đựng nhiều rủi ro của sự thất vọng.

Tuổi trẻ
    Tuổi trẻ, một thứ qua đi không bao giờ quay lại. Khi về già, con người ta có lẽ đã đạt được nhiều thứ họ muốn, nhưng rõ ràng sức khỏe đã rời bỏ họ.

Sự thông minh

Nhanh trí và thông minh có ảnh hưởng xấu đến sự cảm nhận hạnh phúc; nó làm giảm sự thỏa mãn bởi vì tăng sự mong đợi và làm bạn ý thức hơn những khuyết điểm của mình.

Tín ngưỡng

Những tín đồ Thiên Chúa Giáo tin rằng có một nấc thang mang họ đến gần hơn với Chúa trời. Bởi vì : lòng tin nuôi dưỡng những mối quan hệ thân thiết và mối quan hệ xã hội, cả hai điều này đều làm con người hạnh phúc hơn.

Thời gian rảnh rỗi

Sử dụng thời gian rảnh rỗi có thể dẫn đến những bước nhảy lớn trong hạnh phúc : Những hoạt động xã hội và hoạt động cá nhân yêu cầu một số kỹ năng nhất định. Hầu hết chúng ta thích xem tivi, hoặc những thứ có thể làm con người thư giản để tiêu khiển lúc rảnh rỗi; nhưng chúng ta sẽ thấy hạnh phúc hơn nếu ta chơi bowling. Đừng ganh tị với những người bạn khác trong khi bạn có nhiều thời gian hơn để vui chơi, vì hầu hết những người đó đều ít khi được rãnh rỗi, lý do khiến họ không hạnh phúc chút nào.

Yêu quý bản thân mình

Sự bảo vệ bản thân khỏi những vấn đề tâm lý đau đầu và một chút sự chăm sóc cho bản thân sẽ làm bạn cảm thấy yêu đời hơn : Những người biết yêu quý chính bản thân mình thì thường ít có khả năng thất vọng, cô đơn hay lo lắng.

Kỹ năng xã hội

Tình bạn là một thứ không thể thiếu trong đời người. Vui đùa bên bạn bè sẽ cho cảm giác hạnh phúc còn hơn bên gia đình. Hãy hòa đồng và biết cách cư xử với những người bạn khác giới. Điều đó cũng làm cho bạn hạnh phúc nữa.

Khiếu hài hước

Không xem mọi chuyện quá nghiêm túc sẽ mang cho bạn niềm hy vọng và hạnh phúc. Những người có đầy hy vọng thường là người cười nhiều hơn.

Sự tình nguyện

Trong một nghiên cứu, việc là người tình nguyện và những công việc trong hội từ thiện phát sinh nhiều niềm vui hơn bất cứ điều gì ngoại trừ khiêu vũ. Cảm giác về thành quả, sự kết nối xã hội và cơ hội để làm những điều có ý nghĩa mang đến cho người ta nhiều niềm vui hơn

(st)

View more random threads:

Ðề: Những thứ làm chúng ta hạnh phúc

Chúng ta cần biết nắm giữ và trân trọng những điều mình đnag có vì đơn giản con người lúc nào cũng mơ ước sẽ có nhiều hơn những gì mình đang có. Nhưng hãy nghĩ xem, có nhiều người cũng mong ước được một phần những gì bạn đang có. HÃY HÀI LÒNG VÌ NHỮNG GÌ MÌNH ĐANG CÓ!