Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 55 của 122 Đầu tiênĐầu tiên ... 545535455565765105 ... CuốiCuối
Kết quả 541 đến 550 của 1219
    Ðề: Ngày ấy ... và bây giờ

Hay quá.Nhưg dù bi giờ có như thế nào thì mình vẫn thíc cái ngày ấy" hơn
    Ngày ấy khi xung quanh em có hàg tá người vây quanh trong đó có cả a.Em nói a đừng làm cái đuôi em nữa,a nói se ko bao giờ anh từ bỏ ý đinh theo em,a se dõi theo e suốt cuộc đời,Sẽ cùng em làm all,vuot qua all.
    Còn bây giờ a có đc em rồi mỗi khi có chiện gì a lại nói :bây giờ e thíc gì em cứ nói ra hết đi,a sẽ làm theo ý của e.
    Em hiểu all những gì trong cau nói của a.Mặc dù a ko nói là a đang muốn lảng chánh,muốn dời xa em.:ammuu::

Ðề: Câu chuyện tình yêu

Bến đỗ bình yên

- Mỗi khi buồn bực ưu tư hay phiền lòng, em lại tìm đến anh, tìm đến những phút giây vô giá được ở bên anh, được vỗ về an ủi. Với em, những thời khắc đó luôn là mãi mãi, cũng bởi em biết anh chính là báu vật ông Trời ban tặng cho em.

Anh làm việc trong môi trường cạnh tranh lành mạnh của một viện nghiên cứu khoa học. Công việc sớm chiều bên những ống nghiệm, việc ai người ấy làm, không liên can đến kinh tế, càng không ảnh hưởng đến quyền lợi sát sườn của ai.

Anh sống cuộc sống êm ả, bình lặng như chính con người anh. Điều đó khiến em vui bởi anh giúp em cân bằng cuộc sống.

Môi trường làm việc của em là quyền lực, thăng tiến và kiếm tiền. Con người ta thường sử dụng cách dẫm đạp lên người khác để tự nâng mình lên và đương nhiên, em là đứa làm thuê, sẽ là bàn kê cho những bước tiến của họ.

Em bức xúc mỗi lần họ bắt nạt em, lấy sai xót của em làm quà tặng để tâng công cho bản thân. Và khi ấy, em nức nở tìm đến anh.

Có lẽ ban đầu anh đã không thể tin, anh không nghĩ cuộc đời này lại chật hẹp đến vậy, lòng người lại chỉ bằng cái móng tay như thế, anh vẫn luôn hi vọng vào sự văn minh, công bằng nơi đây, đời sống vốn dĩ phải có màu hồng như anh thường nghĩ.

Sau rồi anh cũng hiểu ra, tấm huy chương nào cũng có mặt trái của nó. Anh đúc rút tặng em: "Hãy cứ làm việc đi. Chúa Trời vẫn đang dõi theo ta đó". Em hiểu, với anh khi nào cũng có cuốn sách gối đầu giường là phải răn mình sống đúng với lương tâm, thật thà và nhân ái. Họ làm điều xấu với mình, hãy quên đi và tha thứ cho họ…

Anh dạy bảo em thật nhiều nhưng có lẽ chúng sẽ không vào đầu em, sẽ là những bài học sáo rỗng nếu không có gương điển hình của anh luôn theo sát bên em mỗi ngày.

Nhớ ngày nào, anh đang là thực tập sinh, tiền vẫn phải nhận trợ cấp từ gia đình, đói ngơ ngác, người gầy xanh xao, vẫn cắm mặt vào phòng thí nghiệm mỗi ngày. Thế mà một lần nghe bạn anh kể, hình như họ chế giễu anh: "Cái thằng, đói vàng mắt ra rồi, thế mà nhặt được tờ năm trăm ngàn đồng còn đem trả lại người ta".

Em thích thú hỏi anh. Anh kể, hôm đi cùng cậu đó vào bệnh viện thăm người ốm, bỗng thấy có tờ giấy bay ra khỏi túi một người đàn ông, anh tiến đến thì ra là tờ tiền năm trăm ngàn đồng. Anh vội chạy theo để trả. Họ sững người, rối rít cảm ơn và tâm sự, họ đi vào đây để nộp viện phí cho đứa con đang cấp cứu. May thật! Nếu không trả, mình đã là thằng nhẫn tâm, trời không dung, đất không tha, với lại không bao giờ anh tham thứ không phải của mình làm ra".

Tối về em đã xúc động ghi vào nhật ký câu chuyện này với dòng chú thích, anh thật tuyệt làm sao, một người nhân hậu và trung thực.

Anh gọi điện cho em, chạy đôn chạy đáo vay tiền khiến em lo sợ tưởng có điều không may gì xảy đến. Thì ra bạn anh đang cần tiền gấp để lo cho gia đình. Anh nhiệt tình như thể chính người thân của mình gặp nạn. Khi đó em đã rất tức giận vì cho rằng anh "bao đồng", lo chuyện thiên hạ, nhưng rồi sau đó em lại khóc khi nghe lời anh rụt rè giải thích: "Sông có khúc, người có lúc, ai nắm tay được từ tối chí sáng mà dám khẳng định: Tôi đây không cần sự trợ giúp của ai. Anh không mong giúp bạn anh để rồi chờ đến ngày nó giúp lại mình nhưng anh tin, khi mình cần sự hỗ trợ sẽ có người ra tay giúp đỡ. Làm thế anh thấy lương tâm mình nhẹ nhõm đi nhiều". Em suy ngẫm và rồi hiểu, anh sâu sắc hơn em nhiều quá!

Hôm anh bỗng đến đón em bằng xe đạp, mặt đỏ gay, mồ hôi ướt áo, hỏi thì anh cứ ậm ừ, mãi sau mới nói. Bạn anh mượn xe máy để đi xin việc, vậy là anh nhường, sẵn lòng lóc cóc đạp xe. Sau anh phát hiện ra bạn anh không phải mượn để đi xin việc mà là đi cắm lấy tiền làm gì đó, thì anh chợt thất vọng, hơi buồn khi lòng tin bị lợi dụng, song ngay lập tức anh đã tự nghĩ ra lời biện hộ cho bạn mình: "Chắc nó có lý do khó nói, với lại xe suốt một tháng nằm không, anh thấy đi có phần nhẹ nhàng và bon bon hơn hẳn, hệt như kiểu mình được nghỉ ngơi lấy lại sức ấy".

Miệng anh cười tươi khiến những âu lo về một người chồng nhẹ dạ bỗng rời đi trong mắt em. Anh luôn nghĩ cho người khác. Điều đó khiến em yên tâm về người trụ cột trong gia đình.

Nhờ có anh, em hiểu ra rằng, cuộc sống này tiền không phải là tất cả, mà quan trọng hơn hết là tình cảm bao dung của con người với con người.

Thiều San Ly

thế giới ngiêng 360 độ

thói quen 2 tháng không ngày nào không nhận được tin nhắn của anh vậy ma jờ nó đang chới với vì từ jờ nó phải quen không nhận được tin nhắn của anh hằng ngày nữa, vì ......anh và nó chia tay, anh không còn thói quen nhắn tin cho nó nữa THẾ GIỚI NGHIÊNG 360 ĐỘ,nhưng nó vẫn nhắn cho anh ,dù biết máy anh "bị hỏng" nút reply , nó coi anh như một quyển nhật ký sống vậy , vì nó biết nó có nhắn cho anh cũng không bao giờ anh nhắn lại, như vậy cũng tốt vì nó nhắn cho anh chỉ như việc viết nhật ký mà quyển nhật ký thì chỉ biết để người ta viết chứ có bjờ viết lại cho người ta đọc chứ ,anh cũng vậy ...., những chuyện vui buồn nó đều nói với anh như nói với chính mình vậy vi anh không bao jờ nhắn tin lại
    nó làm như vậy cũng là để quên anh một cách nhẹ nhàng, người ta thường nói cố quên lại càng tháy nhớ tự nhủ lòng cố nhớ để quên , nó cũng thế ...nhớ anh để....
    và giờ nó chỉ còn hứng thú với một mục tiêu mà chắc chắn nó phải làm được đó là học tiếp ,nó khao khát được học liên thông nhưng vì hoàn cảnh gia đình nó không muốn cho học thậm chí còn nói nếu nó đi học thì đừng về cái nhà này nữa . một lần nữa THẾ GIỚI LẠI NGHIÊNG. nếu nó là đứa an phận với cuộc sống thì việc này chẳng có nghĩa lý gì nhưng con người bay nhảy như nó không muốn an phận quanh luỹ tre làng nó muốn ra ngoài khám phá cuộc sống mới vì thế nó tỉnh bơ tất cả lao vào làm việc và ôn thi
    Và nó hiểu rằng dù thế giới có ngiêng 360 độ thì chỉ cần có mục đích sống và có niềm tin, cố gắng để vươn đến mục đích đó, con người ta sẽ lấy được thăng bằng , sẽ thấy cuộc đời còn nhiều ý nghĩa hơn

Ðề: thế giới ngiêng 360 độ

Trích dẫn Gửi bởi mauhoatrang
    thói quen 2 tháng không ngày nào không nhận được tin nhắn của anh vậy ma jờ nó đang chới với vì từ jờ nó phải quen không nhận được tin nhắn của anh hằng ngày nữa, vì ......anh và nó chia tay, anh không còn thói quen nhắn tin cho nó nữa THẾ GIỚI NGHIÊNG 360 ĐỘ,nhưng nó vẫn nhắn cho anh ,dù biết máy anh "bị hỏng" nút reply , nó coi anh như một quyển nhật ký sống vậy , vì nó biết nó có nhắn cho anh cũng không bao giờ anh nhắn lại, như vậy cũng tốt vì nó nhắn cho anh chỉ như việc viết nhật ký mà quyển nhật ký thì chỉ biết để người ta viết chứ có bjờ viết lại cho người ta đọc chứ ,anh cũng vậy ...., những chuyện vui buồn nó đều nói với anh như nói với chính mình vậy vi anh không bao jờ nhắn tin lại
    nó làm như vậy cũng là để quên anh một cách nhẹ nhàng, người ta thường nói cố quên lại càng tháy nhớ tự nhủ lòng cố nhớ để quên , nó cũng thế ...nhớ anh để....
    và giờ nó chỉ còn hứng thú với một mục tiêu mà chắc chắn nó phải làm được đó là học tiếp ,nó khao khát được học liên thông nhưng vì hoàn cảnh gia đình nó không muốn cho học thậm chí còn nói nếu nó đi học thì đừng về cái nhà này nữa . một lần nữa THẾ GIỚI LẠI NGHIÊNG. nếu nó là đứa an phận với cuộc sống thì việc này chẳng có nghĩa lý gì nhưng con người bay nhảy như nó không muốn an phận quanh luỹ tre làng nó muốn ra ngoài khám phá cuộc sống mới vì thế nó tỉnh bơ tất cả lao vào làm việc và ôn thi
    Và nó hiểu rằng dù thế giới có ngiêng 360 độ thì chỉ cần có mục đích sống và có niềm tin, cố gắng để vươn đến mục đích đó, con người ta sẽ lấy được thăng bằng , sẽ thấy cuộc đời còn nhiều ý nghĩa hơn
    Trời đã mưa:
    Anh với em mỗi người 1 ngả
    Hai con đường đối ngược về phía nhau
    Con đường em đi gập ghềnh sỏi đá
    Hai hàng cây già và 1 chút lá khô
    Lá vàng rụng xuống như mưa đang trút
    Nước mắt em tuôn như lá vàng đang rơi
    Ở con đường đó anh có hạnh phúc không
    Em mong là có vì người đó yêu anh
    Hãy cười nhiều anh nhé, cười cho chuyện tình tốt đẹp
    Phần còn lại hãy để em khóc một mình

giờ mới thấy biết yêu mà cho đi không nhận lai sẽ dễ chịu biết bao khi tình yêu có đổ vỡ.yêu thì khôngcó nghĩa phải được sở hữu nhau đúng không tôi

giờ mới thấy biết yêu mà cho đi không nhận lai sẽ dễ chịu biết bao khi tình yêu có đổ vỡ.yêu thì khôngcó nghĩa phải được sở hữu nhau đúng không tôi

Lặng lẽ đánh mất 1 tình yêu

LẶNG LẼ ĐÁNH MẤT 1 TÌNH YÊU
    • Ngồi trong lớp học, những người bạn trêu anh với em, họ nói anh yêu em. Nhưng chỉ là trò đùa thôi phải ko anh? Là trò đùa, vậy mà tim em vẫn rạo rực và đập những hồi thật lạ. Em nghĩ, em bắt đầu để ý đến anh từ những lời bông đùa ấy.
    • Ngước nhìn anh từ phía xa, em bắt gặp 1 ánh mắt rất đỗi trìu mến cũng đang nhìn về phía em. Chắc chỉ là tình cờ thôi phải ko anh? Tình cờ, vậy mà em lại mến anh từ đôi mắt hiền hậu ấy.
    • Ngồi nói chuyện với những người bạn, họ kể cho em nghe về anh, em bất giác nhìn về phía cửa sổ, bỗng nhìn thấy nụ cười của anh. Anh biết ko? Chẳng biết từ khi nào, em thích nghe mọi điều về anh, thích được ngắm nhìn nụ cười rạng rỡ trên môi anh.
    • Những ngày mùa đông giá lạnh, em ngồi co ro 1 chỗ và xoa 2 bàn tay vào nhau bởi sự bất cẩn của mình. Anh bước lại và trao cho em đôi găng tay của anh, nhẹ nhàng nói: “Lạnh lắm hả? Đeo găng tay của anh này!”. Em mỉm cười và nhận lấy. Em chợt thấy lòng mình ấm áp.
    • Một buổi chiều mưa, tan trường về, em đứng lại chờ bạn đưa về. Anh bỗng xuất hiện trước mặt em, nhìn em và nói: “Để anh đưa em về!” Em gật đầu và leo lên xe anh. Ngồi sau anh, em thấy lòng xao xuyến.
    • Đi bên anh, em thấy mình thật sự bình yên. Anh mang đến cho em những cảm giác ko người con trai nào khác mang lại. Em nghĩ, em bắt đầu thích anh từ sự bình yên ấy.
    • Em bị ốm phải nghỉ học, anh nhắn tin ân cần hỏi thăm. Buổi tối anh còn ghé qua nhà đưa cho em bọc thuốc, dặn dò: “Nhớ uống thuốc đầy đủ, mau khỏi bệnh nhé em!” Em đón lấy túi thuốc và tươi cười: “Em biết rồi! Cảm ơn anh!”
      .................................................. .............
      Em thấy anh quan tâm em hết mực, mọi người nói anh yêu em, cõ lẽ là thật. Và anh biết ko? Có lẽ em cũng yêu anh. Nhưng dứt khoát, em sẽ ko là người ngỏ lời trước đâu!
    • Ngày lễ valentine, em hồi hộp khi nghĩ có thể anh sẽ bày tỏ tình cảm với mình. Nhưng... anh ko hề dành tặng em 1 bó hồng đỏ thắm hay những thanh socola ngọt ngào. Anh vẫn chỉ lặng lẽ nhìn em, mỉm cười với em, và quan tâm em. Em nghĩ có lẽ anh cần thời gian.
      Rồi 3, rồi 6 tháng trôi qua. Anh vẫn luôn bên em, luôn quan tâm em và che chở em. Nhưng anh ko hề nói rằng anh yêu em. Em đau lòng nhận ra sự nhút nhát nơi anh. Và rồi em cũng xa anh, bớt yêu anh khi có 1 người con trai khác đến bên em, nói với em rằng: “Anh yêu em” Em đành rời bỏ anh và bắt đầu 1 tình yêu mới. Em nghĩ biết đâu điều đó sẽ khiến anh thêm mạnh mẽ, biết đâu anh sẽ níu tay em lại và thì thầm với em rằng “Anh yêu em”, biết đâu...
      Nhưng chẳng có điều “biết đâu” nào xảy ra. Anh lặng lẽ nhìn em ra đi, lặng lẽ nhìn em vui vẻ và hạnh phúc bên người khác. Và lặng lẽ anh đánh mất em!
    ROSE_ C4T

Viết.........and..........Xóa

Khi em viết tên anh ... đó là lúc em nhớ anh nhiều nhất ... em nghĩ về anh như 1 chỗ dựa vững chắc cho riêng mình ...

Khi em viết tên anh ... đó là lúc em mong anh ở bên cạnh em ... mong có bờ vai anh để em có thể dựa vào và khóc ...

Khi em viết tên anh ... đó là lúc em mỉm cười ... đó là lúc em hạnh phúc ... đó là lúc em muốn chia sẻ khoảng khắc ấy với anh ...

Khi em viết tên anh ... đó là lúc em muốn quan tâm , muốn lo lắng cho anh ... muốn thấy anh mỗi ngày ...

Khi em viết tên anh ... đó là lúc em cần có anh ... đó là lúc em vấp ngã ... đó là lúc em bật khóc ... đó là lúc em mất lòng tin ở chính mình ...

Và ...

Khi em xóa tên anh ... đó là lúc em giận dỗi ... đó là lúc em trẻ con ... và đó là lúc em nhõng nhẽo ... để được ai đó năn nỉ mà thui

Khi em xóa tên anh ... đó là lúc anh có lỗi ... đó là lúc anh đáng ghét ... đó là lúc anh làm em buồn ...

Khi em xóa tên anh ... đó là lúc em tổn thương ... đó là lúc em mất lòng tin ở anh ... đó là lúc anh thay đổi ...

Khi em xóa tên anh ... đó là lúc em nhận ra mình cần phải ra đi ... đó là lúc anh không còn cần đến em nữa ...

Thế nên ...

Em chỉ muốn mình mãi viết tên anh
    ... không phải trên giấy vì khi đó em sẽ xoá nó đi 1 cách dễ dàng ... không phải trên lá vì khi đó lá sẽ bay xa khỏi tầm tay em ... không phải ở trên mây vì đơn giản là mây sẽ tan đi ... cũng không phải trên cát ... mà em sẽ ... viết tên anh ... trên những ước mơ của em ... trên hoài bão của em ... và trong tim em ^^

Ðề: Viết.........and..........Xóa

Không xoá được là đau khổ suốt đời em iu:cogidau:

Ðề: Viết.........and..........Xóa

Khi em viết tên cho tấm hình là lúc em nhớ đến anh, lúc em delete cả tấm hình đi là lúc em muốn dọn dẹp máy tính.

Trang 55 của 122 Đầu tiênĐầu tiên ... 545535455565765105 ... CuốiCuối