Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Sài Gòn Những ngày nắng cháy,tôi vật lộn xin việc kế toán

Không biết bắt đầu từ đầu,không biết chia sẻ hay trải lòng mình cùng ai,cuối cùng chỉ biết dừng lại với cái máy tính đã là người bạn tri kỉ từ lâu.
    dẫu biết rằng cuộc sống là những khó khăn và ta phải biết vượt qua,sau quá khứ lầm lỗi mang nhiều nỗi đau ngày hôm nay tôi đủ can đảm xốc lại niềm tin để vào đời.Vầng tốt nghiệp ra trường năm 2011 cho đên nay cũng đã vài năm,nhưng dường như kế toán không có duyên với tôi thì phải...cười...Sinh ra sức khỏe tồi tệ thêm bản thân lỗi lầm là điều tôi không tự tin để vào đời,sau nhiều nỗ lực cố gắng tôi can đảm làm lại sau những ngày tháng sống trong tuyệt vọng và bất mãn với cuộc đời.Đã từng là một người chối bỏ đi mạng sống của bản thân chỉ vì lý do đời luôn chối bỏ ta...khi những ngày dài tôi mỏi mệt bước đi tới từng cơ quan doanh nghiệp,công ty...xin việc làm.Nhưng mọi thứ cho tới giờ vẫn là con số 0 tròn trĩnh,lạnh lùng.Nhiều đêm trắng mất ngủ vì hai chữ việc làm,cơ thể suy nhược mệt mỏi nhưng vẫn cố gắng bước đi...
    Sài gòn rộng lớn,xô bồ,những dòng xe chen lấn bon chen,ngồi lặng bên lề đường ngắm dòng xe ngược xuôi và tự hỏi ai cũng có nơi để trở về,có công việc để làm còn tôi sao mãi lận đận.Ờ tôi rất yêu kế toán,nhưng càng yêu nó bao nhiêu tôi càng thấy đắng lòng...
    Đôi bàn chân mỏi mệt sải bước,đôi bờ vai nặng trĩu hồ sơ xin việc làm mà tôi không biết phải gửi nó vào đâu,những trang web tuyển dụng đã mài mòn suốt ngày đêm nhưng tất cả vô ích...phù!!!
    Sài gòn nơi không quen thân ai,nơi không việc làm,không tiền là sẽ chết...liệu ai đó đi ngang qua vài dòng tâm sự này xin hãy giup tôi.Biết nơi nào đang cần tuyển kế toán giới thiệu giùm!
    Chỉ mong sớm tìm được việc và lao mình vào đó!
    Xin cảm ơn tất cả mọi người!

Tại sao anh xin mãi không được ạ? Trước hết anh phải tìm được lí do, nếu không cho dù ai giới thiệu cho anh 1 chỗ nào đấy tuyển a chưa chắc lại qua đc vòng phỏng vấn. Hiểu mình hiểu người trăm trận trăm thắng mà, chúc a thành công!

Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Hường 1992
    Tại sao anh xin mãi không được ạ? Trước hết anh phải tìm được lí do, nếu không cho dù ai giới thiệu cho anh 1 chỗ nào đấy tuyển a chưa chắc lại qua đc vòng phỏng vấn. Hiểu mình hiểu người trăm trận trăm thắng mà, chúc a thành công!
    cảm ơn em về những lời chia sẻ thật lòng,nếu anh nói anh là người thế giới thứ 3,liệu em có đủ can đảm và lòng tin đón nhận...

Thứ nhất, em không cần phải có can đảm hay lòng tin để đón nhận anh, vì anh đâu có thích em :v
    Thứ hai, việc anh ở thế giới nào không quan trọng, quan trọng là anh thể hiện điều đó như thế nào. Em coi trọng một người qua cách người ta nói và việc người ta làm. Trường hợp 1: Anh quá tự ti anh là người của thế giới thứ 3, đi đâu anh cũng cúi gằm mặt, gặp người ta mà cứ nghĩ mình thấp kém, đi phỏng vấn mà còn sợ bị người ta coi thường, bản thân mình còn không tin tưởng mình thì ai tin nổi anh? Trường hợp 2: Giống Quân kun, đi đâu cũng khoe, cũng tự hào ta là người đồng tính thậm chí còn làm vài trò lố bịch trước mặt mọi người rồi khi mọi người góp ý lại hậm hực kiểu "bị kỳ thị" thì hậu quả ai cũng biết.

Chốt: Em không thích người đồng tính nhưng em không kỳ thị họ(trừ phi họ làm gì đó đáng bị kỳ thị), người khác cũng vậy. Khi đi phỏng vấn anh cứ ngẩng cao đầu lên cho em, nói chuyện thân thiện, tự tin. Tránh nói đến đề tài của thế giới thứ 3, quan trọng nhất là vẫn nên có 1 nền tảng kiến thức nhất định, em tin qua vài lần thất bại a sẽ có đc thành công, chắc chắn thế. Chúc anh tốt!

một cô bé mạnh mẽ và cá tính...

theo mình thì quãng thời gian bạn đầu tư vào việc nộp CV, chạy đi xin việc thì thà đi làm ko công cho 1 DN. Sau 1 năm làm bạn đã có kinh nghiệm 1 năm rồi thì xin việc sẽ dễ dàng hơn rất nhiều

Trong cuộc đua mọi người có chung vạch xuất phát, trên đường đua mọi cần cả bản lĩnh,quyết tâm, chiến thuật. Đường đời cũng như đường đua, người ta không thể chỉ biết cắm đầu chạy. hãy sử dụng từ tìm việc thay cho xin việc, người tuyển dụng cũng tuyển người làm việc chứ không phải người cho việc. Hãy thể hiện tôi là người đến ứng tuyển, tôi có khả năng nhận việc, tôi có đủ khả năng hòan thành công việc.
    Hãy thành công!

Cảm ơn những lời chia chân thành của anh,vâng em đang tìm việc...

Trước tiên bạn phải đặt mình vào vi trí người tuyển dụng, khi bạn tuyển dụng 1 người kế toán vào công ty thì cần kế toán đó có những năng lực gì. Sau đó bạn hãy tập trung vào mà trao dồi các điều đó. Trước tiên bạn phải nắm vẫn kiến thức, các nghiệp vụ cơ bản và quan trọng là luôn cập nhật các thông tư, nghị định có hiệu luật về các sắc thuế và hướng dẫn kế toán. Sau đó chuẫn bị các câu hỏi PV, thường người đặt câu hỏi sẽ thông qua câu trả lời để đánh giá về sự hiểu biết, nhiệt huyết công việc, tinh thần làm việc nhóm và định hướng nghề nghiệp của bạn ( lựa câu trả lời sao cho nhà tuyển dụng thấy bạn muốn gắn bó với công ty ) . Khi có nhà tuyển dụng hẹn PV thì bạn nên tím hiểu cty họ làm về lĩnh vực gì SX, TM , DV hay là XNK để ôn trước các nghiệp vụ liên quan và nhớ phải học về các chuẩn mực kế toán, vì mình thấy rất nhiều người hỏi và đặc biệc nên trau dồi tiến anh. Chúc bạn tự tin hơn và có việc làm sớm

Trích dẫn Gửi bởi taidang153
    Trước tiên bạn phải đặt mình vào vi trí người tuyển dụng, khi bạn tuyển dụng 1 người kế toán vào công ty thì cần kế toán đó có những năng lực gì. Sau đó bạn hãy tập trung vào mà trao dồi các điều đó. Trước tiên bạn phải nắm vẫn kiến thức, các nghiệp vụ cơ bản và quan trọng là luôn cập nhật các thông tư, nghị định có hiệu luật về các sắc thuế và hướng dẫn kế toán. Sau đó chuẫn bị các câu hỏi PV, thường người đặt câu hỏi sẽ thông qua câu trả lời để đánh giá về sự hiểu biết, nhiệt huyết công việc, tinh thần làm việc nhóm và định hướng nghề nghiệp của bạn ( lựa câu trả lời sao cho nhà tuyển dụng thấy bạn muốn gắn bó với công ty ) . Khi có nhà tuyển dụng hẹn PV thì bạn nên tím hiểu cty họ làm về lĩnh vực gì SX, TM , DV hay là XNK để ôn trước các nghiệp vụ liên quan và nhớ phải học về các chuẩn mực kế toán, vì mình thấy rất nhiều người hỏi và đặc biệc nên trau dồi tiến anh. Chúc bạn tự tin hơn và có việc làm sớm

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối