Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 43
  1. #11
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?




    Trích dẫn Gửi bởi hoayeu2211
    Cả nhà cho hoayeu2211 hỏi là: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko? làm như vậy có phạm luật j ko? cả tư nhân lẫn nhà nước. Mọi người giải thích giùm hoayeu2211 nhé.:nhayday:
    Ui chà công ty tư nhân thì chồng làm giám đốc vợ làm kế tóan trưởng chứ làm gì cũng được hết cả à, chức vụ gì là do họ bầu ra mà, miễn sao không bị pháp luật sờ gáy là được à:motsach: còn cơ quan nhà nước thì không được

  2. #12
    Ngày tham gia
    Dec 2015
    Bài viết
    8
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    bạn thân yêu ơi không được đâu..không được cả tư cách pháp nhân ..
    Quy định rõ ràng do bộ tài chính đề ra..nhưng công ty tnhh va dntn thì được

  3. #13
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    Toàn thấy nói xuông không àh ai tin chứ!!!:k5686658:




    Theo quy định tại Điều 51 Luật kế toán, những người không được làm kế toán gồm có:

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

  4. #14
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Kế toán trưởng




    Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    + Đối với Công ty Nhà Nước, Công ty Cổ phần thì không được phép.
    + Đối với DN tư nhân, Cty TNHH ( không bao gồm cty TNHH Nhà Nước một thành viên) thì cứ vô tư.
    :nhayday:
    Các bạn coi DN mình thuộc loại Cty nào để áp dụng và có câu trả lời đúng nhé!
    Nếu ko phải vợ là KTT mà là người khác thì vẫn vào hùa với nhau bán HĐ được.

    * Cty nhà nước và cty Cp nhà nước nắm giữ thì ko được.

  5. #15
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    nói chung là cứ tách nhau ra 2 người 2 công ty cho thoải mái tâm lý giống như người yêu nhau lâu gặp nhau thấy hạnh phúc chứ chạm nhau cả ngày ở công ty mấy chuyện việc làm dễ sứt mẻ tình củm lắm.
    Đây là xét về mặt tâm lý nha, còn xét về kinh tế thì ngược lại, nói chung kế toán thì nên làm ngoài. Em nghĩ vậy bà con nghĩ thế nào?

  6. #16
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    Mình nghĩ chồng là giám đốc thì vợ không thể là kế toán trưởng trừ DNTN

  7. #17
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Kế toán trưởng




    Trích dẫn Gửi bởi only love
    trời ơi sao lại có ái lý giải vô lý vậy chứ.mình nghĩ ko vấn đề gì cả,2 người làm việc ở 2 vị trí khác nhau mà,
    Mình thì nghĩ đó cũng là 1 trong những lý do mà có quy định không cho ng thân của giám đốc làm kế toán đấy.Vì kế toán và giám đôc mà ăn zơ với nhau thì có mà.....he he:demtien::demtien::demtien:

  8. #18
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    Theo mình biết thì tất cả các trường hợp đều không được, không những vợ chồng mà cha con , mẹ con,...đều không được. Đó là Luật ,các bạn không nên làm sai luật nhưng mình chưa thấy ai bị phạt về vấn đề này.

  9. #19
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    Cái này có quy định rất rõ trong luật doanh nghiệp mà. Không thể được

  10. #20
    Ngày tham gia
    Sep 2015
    Bài viết
    85
    Ðề: Chồng làm giám đốc thì vợ có được làm kế toán trưởng ko?

    theo mình nghĩ thì không sao cả, theo như Doanh Nghiệp Sách Thành Nghĩa Thành Phố Hồ Chí Minh và có tất cả gần 30 chi nhánh là Nguyễn Văn Cừ trải khắp từ Nam đến Bắc.
    Thì ông anh của mình làm Giám Đốc còn bà chị làm Kế Toán Trưởng có sao đâu, làm được 5 năm rồi, thế nhưng hai người phải làm khác Công ty(khác chi nhánh) nếu như chồng làm ở Nguyễn Văn Cừ Thủ Đức thì vợ phải làm ở Nguyễn Văn Cừ khác không phải là Thủ Đức...Nếu như những Công ty và doanh nghiệp không có chi nhánh thì có thể Chồng Giám Đốc thì vợ không thể là Kế Toán trưởng được mình nghĩ vậy, trong bộ luật hình sự chắc cũng vậy

 

 
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •