Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xin lời khuyên về Công ty có hệ thống cửa hàng trên toàn quốc

Hi all, mọi người cho em hỏi ý kiến về vấn đề này với ạ.
    Em vừa vào một Cty thương mại, cũng mới thành lập ko lâu, em là kế toán duy nhất. Và Cty vừa mới đưa ra một hoạch và đã triển khai làm.
    Cty em ký hợp đồng là một nhà phân phối cho một tổng Cty về hàng may mặc. Cty em sẽ mở ra hệ thống các cửa hàng trên toàn quốc, mỗi cửa hàng sẽ thuê một người đại diện làm cửa hàng trưởng để lo về doanh số của cửa hàng đó.
    Số hàng bán được Cty em sẽ được hưởng 30% trên tổng doanh số từ nhà cung cấp trả cho.
    Cty em sẽ trả cho mỗi cửa hàng trưởng là 12% trên tổng doanh số bán được.
    Vì e mới vào làm, mà lại gặp một kế hoạch khá lớn thế này nên ko bít phải góp ý và đưa ra ý kiến sao cho có lợi nhất cho Cty về việc hàng hóa và hóa đơn.
    Mọi người giúp e vài vấn đề với ạ:
    - Thường thì số bên e được hưởng 30%/ tổng Dthu bán được. Thì nhà cung cấp sẽ suất hóa đơn như thế nào là hợp lý nhất cho bên em ạ.
    - Và với việc bên em mở cửa hàng như thế. Thì số hàng bán ra bên em sẽ phải xuất hóa đơn như thế nào là có lợi nhất ạ. Vì còn phải trừ cho cửa hàng trưởng 12%.
    - Hệ thống cửa hàng bên em như thế nào là hợp lý ạ?
    - Cửa hàng trưởng nên trả số tiền cho bên em như thế nào là tốt nhất ạ. Trả cả số tiền bán được rồi trả cho cửa hàng trưởng 12% kia sau, hay như thế nào là tốt ạ. hic hic
    Và số tiền kia e sẽ phải phản ánh như thế nào ạ.
    Hic! Vì em mới đi làm, mà chưa từng gặp Cty mới mở các hệ thống cửa hàng riêng như thế này. Nên e ko biết phải làm thế nào cho hợp lý nữa. Em nhờ mọi người giúp e với.
    Anh chị nào có file theo dõi về số lượng hàng hóa N-X-T cho hàng hóa về may mặc thì cho em xin luôn với ạ. Vì e chưa biết theo dõi sao cho hợp lý nữa.
    Rất mong mọi người giúp em, e gấp quá mà cứ lơ ngơ ko biết p hải làm th ế nào là tốt cho Cty. Giúp e với
    Em cảm ơn nhiều ạ :khoc:

Ðề: Xin lời khuyên về Công ty có hệ thống cửa hàng trên toàn quốc

Trích dẫn Gửi bởi Spring2209
    Em cảm ơn ạ.
    - Tức là cái khoản hoa hồng bên em được hưởng đấy. Thì thường nhà phân phối họ sẽ xuất hóa đơn thế nào hả chị? Hóa đơn phản ảnh tổng giá trị hàng hóa, hay hóa đơn đã trừ đi phần hoa hồng bên e được hưởng ạ?
    - Bên em bán được hàng thì sẽ xuất hóa đơn tổng hợp vào cuối tháng thế nào ạ?
    - Và lại cửa hàng trưởng bên em: sẽ phụ trách thuê nhân viên để bán hàng và trả lương nhân viên bán hàng. Bên em chỉ trả 12%/ tổng doanh số bán được.
    Hic, e bỡ ngỡ quá.
    Ah! Bên em mở các cửa hàng có phải khai báo với thuế ko chị?
    Chị giúp e với
    Tiền hoa hồng được hưởng cty e phải xuất cho họ chứ (để thu tiền hoa hồng cty bạn được hưởng)
    Còn về hàng hoá thì khi họ bán cho bạn thì học xuất HĐ GTGT cho bạn, khi bạn bán ra thì xuất HĐ bán ra bình thường thôi nhưng giá bán và giá vốn phải bằng nhau nhé (vì làm đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng)

Trích dẫn Gửi bởi thamkt82
    Tiền hoa hồng được hưởng cty e phải xuất cho họ chứ (để thu tiền hoa hồng cty bạn được hưởng)
    Còn về hàng hoá thì khi họ bán cho bạn thì học xuất HĐ GTGT cho bạn, khi bạn bán ra thì xuất HĐ bán ra bình thường thôi nhưng giá bán và giá vốn phải bằng nhau nhé (vì làm đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng)
    Chị ơi, bên em sẽ xuất hóa đơn cho nhà phân phối số tiền hòa hồng bên em được hưởng ạ?
    KHi em bán ra thì e sẽ xuất hóa đơn vào cuối tháng đúng với giá trị hóa đơn bên em nhập hàng về ạ?
    Còn phần hoa hồng bên em trả cho cửa hàng trưởng thì định khoản bình thường thôi hả chị? hic
    Em cảm ơn chị ạ, chị giúp e chút nha:kissanh:

Trích dẫn Gửi bởi Spring2209
    Chị ơi, bên em sẽ xuất hóa đơn cho nhà phân phối số tiền hòa hồng bên em được hưởng ạ?
    KHi em bán ra thì e sẽ xuất hóa đơn vào cuối tháng đúng với giá trị hóa đơn bên em nhập hàng về ạ?
    Còn phần hoa hồng bên em trả cho cửa hàng trưởng thì định khoản bình thường thôi hả chị? hic
    Em cảm ơn chị ạ, chị giúp e chút nha:kissanh:
    Xuất HĐ hoa hồng 30% trên doanh số cty bạn bán ra trong tháng chứ không phải nhập vào nhé (vì tính hoa hồng trên doanh thu mà)
    CÒn về của hàng trưởng thì làm HĐLĐ lương hưởng trên doanh số và chi hạch toán chi phí cty bình thường thôi bạn nhé. (nếu có thuế thì khấu trừ theo quy định)