Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Thanh lý hợp đồng???

Mong cả nhà giúp em !!!
    Công ty em ký kết hợp đồng phân phối độc quyền 1 sản phẩm cho Công ty A, nhưng vì công ty A đã hok thực hiện đúng như bản hợp đồng : đòi giảm giá, một số snả phẩm đem đi thử nghiệm hok trả tiền,và nhìu lần công ty em đòi tiền nhưng đều lấy mọi lý do để trì hoãn việc trả tiền.Chính vì cách làm ăn mất lòng tin như vây công ty em đã QĐ hok phân phối sản phẩm cho công ty A nữa,và đành chấp nhận những yêu cầu trên của công ty A, để lấy lại số hàng còn thừa và thu tiền hàng.Vậy em phải làm những biên bản gì để kết thúc hợp đồng và hợp lý hóa những khoản làm sai với hợp đồng đã kí kết ạ ?

Ðề: Thanh lý hợp đồng???

theo mình thì bạn nên làm bảng thanh lý hợp đồng ghi rõ lý do thanh lý và ghi rõ phần giá trị hợp đồng đã thực hiện và giá trị phải thu là bao nhiêu.
    Còn khoản tiền chưa thu được bạn cứ treo vào tài khoản phải thu khách hàng hoặc chắc chắn là không thu được nữa thì bạn chuyển về chi phí.
    theo mình làm vậy bạn nào có biết cùng góp ý nhé!

Trích dẫn Gửi bởi transansan
    theo mình thì bạn nên làm bảng thanh lý hợp đồng ghi rõ lý do thanh lý và ghi rõ phần giá trị hợp đồng đã thực hiện và giá trị phải thu là bao nhiêu.
    Còn khoản tiền chưa thu được bạn cứ treo vào tài khoản phải thu khách hàng hoặc chắc chắn là không thu được nữa thì bạn chuyển về chi phí.
    theo mình làm vậy bạn nào có biết cùng góp ý nhé!
    Bên công ty A nói nếu có biên bản thanh lý hợp đồng thì sẽ thanh toán nốt sỗ tiền còn lại cho công ty em.Vậy em phải có những biên bản j để hợp lý những khoản hok đúng như hợp đồng a?

theo mình, bạn làm thanh lý hợp đồng và thu nốt số tiền như bạn nói. Cty bạn đã chấp nhận yêu cầu của Cty A về những khoản phát sinh do thực hiện không đúng theo hợp đồng thì bạn làm quyết định xử lý. Chiếu theo quyết định này mà bạn xử lý, hạch toán là hợp lệ. Mong trao đổi thêm.

Phải có quyết định sử lý nữa a?Nhưng công ty em đã đồng ý với những yêu cầu của công ty A rùi a,vì sếp em hok mún làm ăn với bên ct A nữa nên mún cho qua để thu tiền về.THem em bit làm biên bản thanh lý hợp đồng khi đã hoàn thành công việc,Nhưng đây là công ty em hok mún típ tục làm ăn với ct A nữa nên mún chấm dứt hẳn với họ? Vây là thanh lý hay hủy HĐ đúng hơn a?

Trích dẫn Gửi bởi huyentrang88
    Mong cả nhà giúp em !!!
    Công ty em ký kết hợp đồng phân phối độc quyền 1 sản phẩm cho Công ty A, nhưng vì công ty A đã hok thực hiện đúng như bản hợp đồng : đòi giảm giá, một số snả phẩm đem đi thử nghiệm hok trả tiền,và nhìu lần công ty em đòi tiền nhưng đều lấy mọi lý do để trì hoãn việc trả tiền.Chính vì cách làm ăn mất lòng tin như vây công ty em đã QĐ hok phân phối sản phẩm cho công ty A nữa,và đành chấp nhận những yêu cầu trên của công ty A, để lấy lại số hàng còn thừa và thu tiền hàng.Vậy em phải làm những biên bản gì để kết thúc hợp đồng và hợp lý hóa những khoản làm sai với hợp đồng đã kí kết ạ ?
    Chỉ cần làm BB thanh lý hợp đồng trong đó ghi rõ các cvie65c thực hiện và xác nhận về giá trị thực hiện, số còn lại các bên phải trả. Sau khi hoàn tất thi xem như đả thanh lý, chấm dứt hợp đồng này. Căn cứ BB thanh lý này bạn sẽ HT làm chứng từ

Do mình chưa hiểu rõ ý của bạn hỏi. Mình cứ nghĩ rằng sau khi thanh lý hợp đồng thì vẫn còn một phần tiền hàng của Cty bạn không thu được từ Cty A. Nếu Cty A trả hết tiền hàng khi thanh lý hợp đồng (tức là Cty A không còn nợ nần gì với Cty của bạn) thì trong biên bản thanh lý hợp đồng bạn đề câu: Hợp đồng số.....ngàytháng năm được ký kết giữa ....chấm dứt hiệu lực kể từ ngày tháng năm. Như vậy là Cty bạn không còn làm ăn với Cty A. Chúc thành công.

Các pác cho em xin mẫu biên bản thanh lý hợp đồng ạ?Bác nào có mẫu biên bản đối chiếu công nợ nữa cho em xin?Thanks các pác nhìu!!!