Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Doanh nghiệp thành lập từ dự án đầu tư???

Các pác có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi vấn đề này với ah
    Như thế được gọi là doanh nghiệp được thành lập từ dự án đầu tư ah?
    Em hỏi bao nhiêu người mà mỗi người trả lời 1 kiểu khiến em bối rối quá. Có thông tư nào định nghĩa về Loại DOANH NGHIỆP này không ah?
    Trong TT130/TT-BTC có nói các DN PHẦN MỀM được miễn giảm thuế TNDN là các doanh nghiệp được thành lập từ dự án đầu tư?
    Vậy em ví dụ nhé: Em và 3 thành viên khác thành lập CP cổ phần năm 2008 về sản xuất phần mềm. Vậy em có được áp dụng TT130 về miễn giảm thuế TNDN không ah?
    Giúp em với!
    em cảm ơn nhiều ah!

Ðề: Doanh nghiệp thành lập từ dự án đầu tư???

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Các pác có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi vấn đề này với ah
    Như thế được gọi là doanh nghiệp được thành lập từ dự án đầu tư ah?
    Em hỏi bao nhiêu người mà mỗi người trả lời 1 kiểu khiến em bối rối quá. Có thông tư nào định nghĩa về Loại DOANH NGHIỆP này không ah?
    Trong TT130/TT-BTC có nói các DN PHẦN MỀM được miễn giảm thuế TNDN là các doanh nghiệp được thành lập từ dự án đầu tư?
    Vậy em ví dụ nhé: Em và 3 thành viên khác thành lập CP cổ phần năm 2008 về sản xuất phần mềm. Vậy em có được áp dụng TT130 về miễn giảm thuế TNDN không ah?
    Giúp em với!
    em cảm ơn nhiều ah!
    Trả lời câu hỏi của Bạn như sau:
    1. Thế nào thì được gọi là "DN được thành lập từ dự án đầu tư"
    Công ty được Nhà nước cho phép sử dụng quyền sử dụng đất thuê trong thời hạn 50 năm góp vốn liên doanh với bên nước ngoài để thành lập Công ty liên doanh thực hiện dự án đầu tư là 50 năm > Gọi là DN được thành lập từ dự án đầu tư.
    Hoặc 01 Cty đã có đất hoặc đã có 1 dự án được cấp phép.
    2. VD và ̃Trả lời về làm tăng chi phí DN khi tham gia cùng làm DAĐT
    Công ty A có 1 miếng đất muốn đầu tư lảm KS hoặc nhà máy hoặc xây VP cho thuê. Công ty B muốn được quyền tham gia đầu tư vào dự án này (tỷ lệ 50/50) và 2 Bên thoả thuận rằng Cty B phải trả thêm 1 khoản phí nữa (Mới cho đầu tư cùng - thực tế mà, gọi là lợi thế thương mại người đầu mối) > Cty B thanh toán cho Cty A ?
    Xuất VAT và kê khai nếu:
    + Là các chi phí hình thành lên Tài sản cố định vồ hình (TSCĐVH) của Liên doanh (LD) thì LD viết hóa đơn GTGT, nếu TSCĐVH của LD chưa đăng ký & trích KH thì ghi giảm trực tiếp vào TSCĐVH này. Nếu TSCĐVH đã đăng ký & trích KH thì ghi vào thu nhập bất thường của LD (TK 711)
    + Đây là các chi phí ban đầu cho dự án của LD, thì LD xuất VAT ghi giảm phí (TK 154)
    + Nếu Cty B trả cho bên Cty A một phần chi phí (chi phí hình thành LD hoặc chi phí ban đầu của dự án) thì bên Cty A viết VAT & ghi vào thu nhập bất thường (TK 711)

Lưu ý ở đây có 3 bên: Một là Cty A, hai là Cty LD (2 bên góp vốn), ba là cty B. Và chi phí thu lại đó thuộc chi phí hình thành lên TSCĐVH của LD hay là chi phí ban đầu cho dự án của LD.
    Câu hỏi hay các Bạn thoả luận nhé.
    (Bài viết có đọc thêm của nhiều tác giả - tóm tắt lại)

Trích dẫn Gửi bởi tuanabb
    Trả lời câu hỏi của Bạn như sau:
    1. Thế nào thì được gọi là "DN được thành lập từ dự án đầu tư"
    Công ty được Nhà nước cho phép sử dụng quyền sử dụng đất thuê trong thời hạn 50 năm góp vốn liên doanh với bên nước ngoài để thành lập Công ty liên doanh thực hiện dự án đầu tư là 50 năm > Gọi là DN được thành lập từ dự án đầu tư.
    Hoặc 01 Cty đã có đất hoặc đã có 1 dự án được cấp phép.
    2. VD và ̃Trả lời về làm tăng chi phí DN khi tham gia cùng làm DAĐT
    Công ty A có 1 miếng đất muốn đầu tư lảm KS hoặc nhà máy hoặc xây VP cho thuê. Công ty B muốn được quyền tham gia đầu tư vào dự án này (tỷ lệ 50/50) và 2 Bên thoả thuận rằng Cty B phải trả thêm 1 khoản phí nữa (Mới cho đầu tư cùng - thực tế mà, gọi là lợi thế thương mại người đầu mối) > Cty B thanh toán cho Cty A ?
    Xuất VAT và kê khai nếu:
    + Là các chi phí hình thành lên Tài sản cố định vồ hình (TSCĐVH) của Liên doanh (LD) thì LD viết hóa đơn GTGT, nếu TSCĐVH của LD chưa đăng ký & trích KH thì ghi giảm trực tiếp vào TSCĐVH này. Nếu TSCĐVH đã đăng ký & trích KH thì ghi vào thu nhập bất thường của LD (TK 711)
    + Đây là các chi phí ban đầu cho dự án của LD, thì LD xuất VAT ghi giảm phí (TK 154)
    + Nếu Cty B trả cho bên Cty A một phần chi phí (chi phí hình thành LD hoặc chi phí ban đầu của dự án) thì bên Cty A viết VAT & ghi vào thu nhập bất thường (TK 711)

Lưu ý ở đây có 3 bên: Một là Cty A, hai là Cty LD (2 bên góp vốn), ba là cty B. Và chi phí thu lại đó thuộc chi phí hình thành lên TSCĐVH của LD hay là chi phí ban đầu cho dự án của LD.
    Câu hỏi hay các Bạn thoả luận nhé.
    (Bài viết có đọc thêm của nhiều tác giả - tóm tắt lại)
    Quy định mà như bác nói trên đây chắc chả có DN trong nước nào được ưu đãi.
    Mấy bác đọc dùm 1 CV của TCT người ta trả lời nè

http://www.mediafire.com/?1aleimnmfnv

Việc nói "quy định DN được thành lập từ dự án đầu tư" chỉ để phân biệt với các DN chuyển đổi loại hình hay tái tổ chức....
    Thế thôi, tui nghĩ không nên cứng nhắc trong từ "thành lập từ dự án đầu tư". Trong ngành thuế nhiều người cũng hiểu theo cách của anh tuanbb. Bạn quynhduan nên làm công văn hỏi cụ thể CQT trực tiếp quản lý của mình. Sau này dễ xử hơn.
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi mysterman
    Quy định mà như bác nói trên đây chắc chả có DN trong nước nào được ưu đãi.
    Mấy bác đọc dùm 1 CV của TCT người ta trả lời nè

http://www.mediafire.com/?1aleimnmfnv

Việc nói "quy định DN được thành lập từ dự án đầu tư" chỉ để phân biệt với các DN chuyển đổi loại hình hay tái tổ chức....
    Thế thôi, tui nghĩ không nên cứng nhắc trong từ "thành lập từ dự án đầu tư". Trong ngành thuế nhiều người cũng hiểu theo cách của anh tuanbb. Bạn quynhduan nên làm công văn hỏi cụ thể CQT trực tiếp quản lý của mình. Sau này dễ xử hơn.
    Thân
    Đối với câu hỏi của quynhduan như thế nào được gọi là... > Là giải thích thế nào.
    Liên quan đến chi phí của DN thì hạch toán ra sao > tất nhiên câu trả lời chỉ là 1 phần của DN gặp phải.
    Đối với các trường hợp cụ thể, Cty cụ thể, ngành đầu tư cụ thể hoặc/và đầu tư tại địa phương nào đang có chính sách sẽ được ưu đãi > Việc này phải làm việc với người quản lý trực tiếp, phù hợp với quy định nhà nước.
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Sao không phải?
    Bỏ ra 10 tỷ để thực hiện sản xuất phần mềm trên Sao Hoả => là dự án đầu tư.
    Việc bỏ vốn ấy sinh ra một Cty Cổ phần.
    Thế Công ty CP này không phải là doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư à?
    :k4232942:
    Khưở khưở.
    Thật ah pác?! :ngaytho:
    Sói ko bít :xinloinhe:
    Nhg nếu Pác nói sai thì :daica:
    DN của Quynhdan có thành lập để thực hiện dự án nghiên cứu pm trên Sao Hảo và sau khi hoàn thành dự án thì DN giải thể đâu.

Hic hic, Các Pác ơi, zị là doanh nghiệp của em cũng được đưa vào diện doanhnghiệp thành lập từ dự án đầu tư chứ ah? Trả lời giùm em với, em đang cần ah
    Thank các pác nhìu!