Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Cơ sở để duyệt giá

Chào cả nhà!
    Mình đang làm cho một công ty cổ phần. Mình mới vào đây làm thấy các bộ phận đi mua hàng hoá, vật tư, thiết bị thậm chí cả TSCĐ chỉ cần giám đốc ký vào mỗi tờ duyệt giá. Duyệt giá đó lại không có căn cứ gì kèm theo mà giám đốc vẫn ký duyệt. Theo mình chí ít cũng phải có mấy báo giá của mấy đơn vị kèm theo không biết có phải vậy không nhỉ. Mong mọi người góp ý nhé.
    Cảm ơn nhiều!

Ðề: Cơ sở để duyệt giá

Chào bạn,
    Đúng là thủ tục như vậy thì quá đơn giản, chưa đảm bảo nguyên tắc quản lý tài chính nhất là ở Công ty Cổ phần.
    Ta cần xây dựng một quy chế quản lý - điều hành kèm theo các quy trình thủ tục, kuân chuyển chứng từ cho những phát sinh.
    Về quy trình mua hàng, vật tư, tài sản, tôi có ý này:
    - Người có yêu cầu lập đề nghị trình lảnh đạo duyệt, chuyển sang bộ phận thu mua.
    - Bộ phận thu mua tập hợp các báo giá (của ít nhất 3 đơn vị cung ứng; tất cả mọi người đều có thể giới thiệu nhà cung cấp); lập đề xuất, chọn nhà cung cấp, giá trình lảnh đạo xét. Sau đó tiến hành thu mua.
    Hy vọng giúp được bạn.

Vấn đề duyệt giá thì tùy vào chính sách cty thôi. Với cty nhà nước thì mới nhiều quy định

Trích dẫn Gửi bởi thieuthai
    Vấn đề duyệt giá thì tùy vào chính sách cty thôi. Với cty nhà nước thì mới nhiều quy định
    Theo mình thì không chỉ nhà nước mà công ty CP cũng cần chứ vốn của nhiều người nên chi tiêu càng phải minh bạch. Theo cách nói của bạn thì chỉ áp dụng cho Cty TNHH, DNTN thôi.

Tất nhiên cũng có nhiều cty giống cty bạn.Nhưng nếu sếp bạn đã quá tin tưởng phòng kinh doanh,để họ tự lựa chọn hoặc nếu không có phòng KD thì sếp bạn đã tin tưởng 1 đơn vị cung cấp nào đó (Cái này không biết sếp có tư lợi gì không?...nói nhỏ thôi nhé!).
    Vấn đề này cũng rất tế nhị,bạn hãy chọn thời điểm thích hợp và lựa lời nói với xếp về chuyện duyệt giá đặt hàng này.
    Chúc bạn thành công

đúng vậy, nếu là công ty nhà nước thì cần sở tài chính thẩm định giá, còn công ty Cp thì để minh bạch về vấn đề tài chính cần phải có báo giá của những nhà cung cấp khác nữa

Có 1 điều như thế này mà mọi người nên hiểu, Giám đốc ký duyệt các chứng từ để chi tiền mà không cần thông qua các thủ tục thì có nghĩa là GĐ đã chỉ định làm việc với đối tác đó rồi. He he điều đó dễ hiểu mà.