Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ðề: Làm sao nhận biết đó là 1 hóa đơn của Cty "ma"?

Làm sao nhận biết được à, nếu hoá đơn có giá trị lớn thì nên hẹn đối tác trả tiền sau, để xác minh xem đơn vị xuất hoá đơn có hoạt động hay không? Thật ra đó là hoá đơn đỏ của Bộ Tài chính phát hành, các đơn vị thành lập công ty sau đó mua bán hoá đơn nên xảy ra tình trạng trên. Chờ đến khi cơ quan thuế phát hiện ra là muộn mất rồi.

Trích dẫn Gửi bởi onlyone
    các anh chị ơi, hình như trang web thuế hỏng rồi hay sao ý phải ko ah? dạo này em vào hoài mà không có được!!!
    anh chị cho em hỏi làm thế nào để nhận biết 1 hóa đơn của công ty ma ah??
    Chắc là do bạn mua hàng một nơi, lấy hoá đơn một nẻo. Nên mới sợ như thế. Cận thận làm hợp đồng, nghiệm thu, thanh lý rồi đề nghị bên đối tác xuất hoá đơn nếu giá trị là tương đối. Căn cứ vào hợp đồng, biên bản nghiệm thu, thanh lý và thời gian thực hiện các thủ tục này bạn có thể đánh giá là DN đó có xuất hoá đơn hợp pháp hay không.

Vấn đề này mình cũng quan tâm lắm,nhưng đúng là mỗi lần đợi cơ quan thuế xác minh thì mất thời gian,nhưng vô trang web thi không được,bạn nào có cách kiểm tra như thế nào giúp đỡ với.

các anh chị ơi, hình như trang web thuế hỏng rồi hay sao ý phải ko ah? dạo này em vào hoài mà không có được!!!
    Đây là trường hợp rất hay và nhạy cảm ở thời gian gần đây. Trước hết mọi người nên có sự xác định hay hiểu biết về thế nào là hóa đơn ma (kinh nghiệm bản thân hay nghe thấy), sau đó chúng ta sẽ cùng thảo luận thì hay đó.:gatdau:

Hoá đơn ma thì mình có nghe nói, nhưng chưa gặp. Mình chỉ thấy hđơn giả thôi, giống hệt hđơn thật nhưng chất liệu giấy thì khác và các hoa văn trên nó rất mờ.
    Trường hợp hđơn ma thường là hđ của 1 cty thật nhưng ko còn kinh doanh nữa hoặc ko kinh doanh mặt hàng mình mua thể hiện trên hđ.

Trước tiên bạn phải xác định là mua hàng thật tại công ty đó, và có HĐ mua bán, thanh lý HĐ mua bán, phiếu thu có đầy đủ chữ ký và con dấu.
    Khi mua hàng bạn cũng cần chú ý quan tâm đến thông tin công ty, bạn có thể vào trang : gdt.gov.vn để kiểm tra tình hình hoạt động của công ty
    Nhung đó chỉ là kiểm tra đơn thuần thôi vì khi thanh tra thuế nếu là HĐ do DN bỏ trốn thì thuế tiền hành kiểm tra xem HĐ bỏ trốn trước hay sau nữa cơ
    HĐ của Công ty ma cũng nó HĐ của Bộ tài chính phát hành nên bạn nhìn không phát hiện được đâu, chỉ khác là Công ty đấy là Công ty không có thật, vì chỉ kinh doanh buôn bán HĐ thôi mà

Hi ! Hóa đơn ma theo nghĩa nào ? là cái loại Hóa đơn giả như thật không do bộ tài chính phát hành ư? mình có nghe nói nhưng chưa được nhìn thấy bao giờ. Còn loại HĐ ma ( hóa đơn bất hợp pháp mà mọi người vẫn thường gặp) thì theo mình bạn nên làm như thế này cho đỡ lo.
    Khi nhận hóa đơn ( nếu ở xa, bán hàng qua điện thoại, fax) yêu cầu phô tô liên 1, liên 3 đóng dấu treo của công ty; Yêu cầu bên bán cung cấp một bản phô tô đăng ký kinh doanh; phô tô bảng nhập xuất tồn hàng tồn kho ( nếu là hàng hóa), chứng từ thanh toán đầy đủ, phiếu xuất hàng, biên bản bàn giao hàng hóa, kỹ hơn nữa là chứng minh đầu vào của họ ( tức là phô tô hóa đơn đầu vào của họ) hì đây chỉ là trường hợp bạn nghi ngờ đối tác thôi..còn thường mà làm thế này họ sẽ nhảy dựng lên và mắng bạn te tua..:chetvoita: