Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

ĐỔ XÔ VÀO CÔNG VIỆC BÁN HÀNG ĐA CẤP

Các công ty bán hàng đa cấp hiện không còn mấy xa lạ với chúng ta nữa, nhưng việc các bạn sinh viên chúng ta đổ xô vào công việc này thật sự có nên xem là vấn đề đáng chú ý không????
    Báo chí đã đưa tin rất nhiều công ty mang danh nghĩa bán hàng đa cấp nhưng thực chất là lừa gạt. các bạn sinh viên nghèo,người có thu nhập thấp mong muốn kiếm được thật nhiều tiền, cái lợi trước mắt, mức hoa hồng khá cao đã làm cho các bạn lao vào con đường này một cách mù quáng...
    vậy các bạn có những suy nghĩ hay ý kiến gì về vấn đề này???
    mình thì cho rằng các bạn sinh viên và thật sự mà nói thì số lượng sinh viên ngành kế toán hiện tham gia trong môi trường này rất đông...hiện nay TP Cần Thơ cũng có vài công ty như vậy,cụ thể một chi nhánh của công ty Hưng Thời Đại có tên là Đông Thăng nằm trên đường Nguyễn Văn Cừ nối dài...Uhm theo tôi nghĩ chúng ta nên thảo luận về vấn đề này một cách nghiêm túc, để tránh những điều đáng tiếc xảy ra cho các bạn sinh viên, nhất là các bạn sắp là dân kế toán như chúng ta...
    http://www.congan.com.vn/phong_su_dieu_tra/2008/10/20081001.170

http://www.***************.com/?CT=NW&NID=24092

http://forum.ctu.edu.vn/viewtopic.php?p=89889&sid=40fc50e1a90e6dc9cc850f68 1a802ea5

Ðề: ĐỔ XÔ VÀO CÔNG VIỆC BÁN HÀNG ĐA CẤP

Ở HN có nhiều Cty như vậy. Và mấy đứa bạn mình cũng dính rùi ... cứ tưởng :demtien::tuyetvoi: ai ngờ :biket:

Trích dẫn Gửi bởi huyhungb
    Ở HN có nhiều Cty như vậy. Và mấy đứa bạn mình cũng dính rùi ... cứ tưởng :demtien::tuyetvoi: ai ngờ :biket:
    Mấy đứa bạn Na cũng vậy nhưng kêu tụi nó tìm hiểu kỹ thì tụi nó cứ không chịu nghe....Có lẽ mình phải vào đó học cách nói chuyện của mấy PR trong đó quá!!! Khi nào trình độ nói chuyện của mình PRO rùi mình kéo tụi nó ra hết...Trời ah tụi nó bị lừa mà vẫn không hay mình bị lừa...:loaloa:

Mình cũng đã từng tham gia vào laọi hình kinh doanh này ở mãng thực phẩm dinh dưỡng cao cấp và vật dụng gia đình.Điều dễ dàng nhận thấy ở đây là sự khuyếch trương sản phẩm, hứa hẹn nhiều điều cho người làm nhưng chủ yếu là mượn tay nhân viên để lừa gạt người tiêu dùng.Thế nhưng sau này bạn mình tham gia mình nói cách nào nó cũng ko nghe và sau 3 tháng làm việc mà ko nhận dc đồng nào thì nó chính thức nghỉ viưệc nhưng vẫn còn nhiều tiếc nuối lắm.Bó tay..:chay:

MÌnh cũng biết một chút xin chia sẻ với cả nhà: Bản chất của bán hàng đa cấp ko xấu,ý tưởng ban đầu xuất phát từ người Mỹ rất hay, nhưng hiện tại ở VN các bác nhà mình biến tướng đi nhiều, và lợi dụng để người lãnh đạo được hưởng lợi chứ người tham gia (cấp càng cao càng có lợi).Ngày trước mình cũng định tham gia và tìm hiểu khá nhiều về lĩnh vực này, và rút ra kết luận như sau: Một công ty đa cấp đúng nghĩa sẽ không bắt bạn phải đóng tiền để tham gia hay mua sản phẩm ban đầu, có chăng chỉ là tiền tài liệu,sách báo và số tiền chỉ là 100-200nghìn đồng là cùng.Thứ hai bạn phải để ý đến cách tính điểm thưởng của hãng đó, nếu bạn lấy vị dụ người vào sau (cấp thấp)làm việc cật lực hơn người vào trước thì lương của họ phải cao hơn chứ không phải cấp càng cao lương càng cao. Thứ ba bạn nên tìm hiểu về sản phẩm của họ, chất lượng cũng như thương hiệu sản phẩm đó trên thị trường. Thứ tư là chế độ của hãng đó đối với nhà phân phối,thương hiệu của hãng đó trên thị trường thế nào, có uy tín không?
    Mình nghĩ như vậy chúng ta có thể yên tâm tham gia, và đặc biệt kinh doanh mạng không hề dễ,cũng ko quá khó nhưng đòi hỏi kiên trì và làm việc nỗ lực ngay từ đầu.
    Cả nhà tham khảo nhé!

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Mình cũng đã từng tham gia vào laọi hình kinh doanh này ở mãng thực phẩm dinh dưỡng cao cấp và vật dụng gia đình.Điều dễ dàng nhận thấy ở đây là sự khuyếch trương sản phẩm, hứa hẹn nhiều điều cho người làm nhưng chủ yếu là mượn tay nhân viên để lừa gạt người tiêu dùng.Thế nhưng sau này bạn mình tham gia mình nói cách nào nó cũng ko nghe và sau 3 tháng làm việc mà ko nhận dc đồng nào thì nó chính thức nghỉ viưệc nhưng vẫn còn nhiều tiếc nuối lắm.Bó tay..:chay:
    Uhm giờ thì mấy đứa bạn của NA cũng tham gia vào môi trường này...Nó còn lôi kéo na vào theo nữa chứ...Cũng may là Na lên mạng tìm hiểu nếu không thì cũng bị lừa rồi...Nhưng Na chỉ tiếc một điều rằng các bạn ít ai quan tâm đến vấn đề này quá hà....
    Mình thấy làm trong mấy công ty này thì từ Sinh Viên thành kẻ lừa gạt hết...
    Đầu tiên là gạt bạn bè, người thân...thật mình cũng bó tay với cách suy nghĩ của mấy đứa bạn mình khi mình kêu nó lên Google mà xem thì tụi nó cứ chằm chặp ý kiến nói là Công ty của nó có giấy phép kinh doanh hẳn hoi, có lừa loc gì đâu...hàng tháng nó vẫn có hoa hồng đều đều....Pó tay vô điều kiện...
    Đúng là bị lừa nhưng vẫn ko hay mình bị lừa.....Mà công ty thì có những cách lừa người khác khiến người khác phải mang ơn mình???????????:thodai::kingkong:

mình nhận thấy hoạt động kinh doanh này rất mạo hiểm.ăn nên làm ra được tin dùng thì không sao, đỗ vỡ thì chỉ thiệt thòi cho những người bán hàng mang chức danh "Lừa đảo",nên phải nhìn nhận thực tế 1 chút........................... trước khi mún tham gia.

Trích dẫn Gửi bởi hs761311
    MÌnh cũng biết một chút xin chia sẻ với cả nhà: Bản chất của bán hàng đa cấp ko xấu,ý tưởng ban đầu xuất phát từ người Mỹ rất hay, nhưng hiện tại ở VN các bác nhà mình biến tướng đi nhiều, và lợi dụng để người lãnh đạo được hưởng lợi chứ người tham gia (cấp càng cao càng có lợi).Ngày trước mình cũng định tham gia và tìm hiểu khá nhiều về lĩnh vực này, và rút ra kết luận như sau: Một công ty đa cấp đúng nghĩa sẽ không bắt bạn phải đóng tiền để tham gia hay mua sản phẩm ban đầu, có chăng chỉ là tiền tài liệu,sách báo và số tiền chỉ là 100-200nghìn đồng là cùng.Thứ hai bạn phải để ý đến cách tính điểm thưởng của hãng đó, nếu bạn lấy vị dụ người vào sau (cấp thấp)làm việc cật lực hơn người vào trước thì lương của họ phải cao hơn chứ không phải cấp càng cao lương càng cao. Thứ ba bạn nên tìm hiểu về sản phẩm của họ, chất lượng cũng như thương hiệu sản phẩm đó trên thị trường. Thứ tư là chế độ của hãng đó đối với nhà phân phối,thương hiệu của hãng đó trên thị trường thế nào, có uy tín không?
    Mình nghĩ như vậy chúng ta có thể yên tâm tham gia, và đặc biệt kinh doanh mạng không hề dễ,cũng ko quá khó nhưng đòi hỏi kiên trì và làm việc nỗ lực ngay từ đầu.
    Cả nhà tham khảo nhé!
    Mình không phủ nhận điều này nhưng bạn biết không mình nghĩ bán hàng đa cấp hiện nay đang phát triển, nếu phát triển đúng theo ý nghĩa của nó thì không chỉ người tiêu dùng có lợi mà ngay cả người tham gia cũng rất có lợi...
    nhưng hiện nay nước ta cũng dùng mô hình đó nhưng che giấu trong đó là lừa gạt người khác....
    Mình điển hình nhé! Nhỏ bạn mình đang học trung cấp kế toán năm cuối đang tham gia vào đây...Nghe nói mình định tìm việc làm thêm nhỏ liền rủ mình vào công ty của nhỏ, Công ty Hưng Thời Đại, tổng cọng ty nằm tại 110 lý chiêu hoàng Q6 TPHCM. Và chi nhánh hiên giờ tại Cần Thơ mang tên Đông thăng...
    Đầu tiên muốn tham gia mình phải có người giới thiệu, sau đó là ngồi nghe họ "thuyết giáo" về mức hoa hồng mình được hưởng...Nghe mà sướng tai luôn cơ....mức hoa hồng cao ngất có thể hàng tháng đến vài chục triệu?????tha hồ mà hưởng thụ :k5798618: .Nhưng để có được mức hoa hồng đó bạn phải mua một món hàng trong công ty...Này nhé đầu tiên là Máy xay cắt đa năng có giá hơn 1 triệu 900 ngàn...??? Thứ hai là áo lót Nano trị giá 1triệu800 ngàn???? Máy lọc nước trị giá hơn 4 triệu??? Đồng hồ trị giá từ 1triệu 700 ngàn trở lên?????? Mình hỏi các bạn nhé bây giờ ra thị trường các mặt hàng đó có tời giá đó không???/ Chưa kể đến chất lượng nữa,,,Lấy đâu ra bằng chứng về chất lượng là các loại mặt hàng đó là tốt???Bởi vậy mình cần có cách nào đó giúp các bạn đã tham gia hiểu rằng đó không phải là loại hình kinh doanh đa cấp, mà chỉ là lừa gạt mà thôi....
    ]Các bạn có ai có ý kiến gì làm cho các bạn ấy thức tỉnh không? mình thấy lo vì các bạn ấy đang dần dần bị những lời nói êm tai, mức hoa hồng khổng lồ mê hoặc...khong6 chú tâm vào việc học nữa...