Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tính lương tăng ca ngày chủ nhật

Em có vướng mắc thế này. Cty em tính lương tăng ca cho công nhân ngày chủ nhật 150% nhưng em được biết là tính 200% mới đúng. Ai biết thông tư, nghị quyết nào nói về vấn đề này chỉ cho mình xem để làm căn cứ nói với "Sếp" mình với? tính 200% được áp dụng ngày tháng năm nào? cho mình thông tin rõ ràng với nhé,mình tìm hòai nhưng sao ko thấy?Cảm ơn!

Ðề: Tính lương tăng ca ngày chủ nhật

Trích dẫn Gửi bởi pttngan_kt84
    Em có vướng mắc thế này. Cty em tính lương tăng ca cho công nhân ngày chủ nhật 150% nhưng em được biết là tính 200% mới đúng. Ai biết thông tư, nghị quyết nào nói về vấn đề này chỉ cho mình xem để làm căn cứ nói với "Sếp" mình với? tính 200% được áp dụng ngày tháng năm nào? cho mình thông tin rõ ràng với nhé,mình tìm hòai nhưng sao ko thấy?Cảm ơn!
    em mở Luật lao động sửa đổi năm 2005 có quy định chế độ tính lương tăng ca ngày thường = 150% ; ngày chủ nhật + ngày nghỉ theo chế độ = 200% , ngày lễ tết = 300% so vớ mức mức lương trong giờ.

Ðề: Tính lương tăng ca ngày chủ nhật

Trích dẫn Gửi bởi pttngan_kt84
    Bạn tham khảo các điều luật của bộ luật lao động để thực hiện

Trích:
    Điều 61
    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:
    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.
    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.
    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày."
    ---------------------------
    Điều 70
    Thời giờ làm việc ban đêm tính từ 22 giờ đến 6 giờ hoặc từ 21 giờ đến 5 giờ, tuỳ theo vùng khí hậu do Chính phủ quy định