Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Đòi nợ khách hàng

Các bác ơi! Em xý hổ wá. Anh KTT biểu em gọi điện đòi nợ cháu chủ tịch HĐQT trước mặt anh KTT mà em nói lắp bắp chả câu nào ra câu nào. Bác nào khéo nói dạy em với làm sao để họ tâm phục khẩu phục mình ha? Hu hu xý hổ chết mất. Sao mình ăn nói kém vậy chứ.

Ðề: Đòi nợ khách hàng

Trích dẫn Gửi bởi thobk
    Các bác ơi! Em xý hổ wá. Anh KTT biểu em gọi điện đòi nợ cháu chủ tịch HĐQT trước mặt anh KTT mà em nói lắp bắp chả câu nào ra câu nào. Bác nào khéo nói dạy em với làm sao để họ tâm phục khẩu phục mình ha? Hu hu xý hổ chết mất. Sao mình ăn nói kém vậy chứ.
    Đòi nợ cũng là 1 nghệ thuật, những câu nói khéo thường đc buông ra nhẹ nhàng để làm sao xuôi lòng khách hàng và mau thu đc tiền nợ. Còn đối với khách hàng "lỳ" nói nhẹ ko đc thì chuyển qua nói "lý" đem pháp lý ra mà đòi.

Không cỏ may ơi! Là thế này đây là cháu của chủ tịch HĐQT vay 500tr mua xe đòi mãi trả được 400tr giờ cuối năm rùi hông công ty mình cũng cần lắm chứ. Vậy mà hết Anh KTT đến trợ lý rùi giừ biểu mình đòi. Vay tiền hông có giấy tờ gì hết à. Cỏ may biểu mình noi ssao đây chứ?????????

Trích dẫn Gửi bởi thobk
    Không cỏ may ơi! Là thế này đây là cháu của chủ tịch HĐQT vay 500tr mua xe đòi mãi trả được 400tr giờ cuối năm rùi hông công ty mình cũng cần lắm chứ. Vậy mà hết Anh KTT đến trợ lý rùi giừ biểu mình đòi. Vay tiền hông có giấy tờ gì hết à. Cỏ may biểu mình noi ssao đây chứ?????????
    Phòng kế toán có trách nhiệm đòi là hợp lý, bạn cứ xem như là 1 khách hàng, đòi nợ bình thường ko nhắc gì đến bố/mẹ gì họ cả. Trách nhiệm chung của cty mà.

Trích dẫn Gửi bởi thobk
    Vậy phiếu chi tiền đâu ? Lấy ra coi.
    Đừng nói là Cty bạn cho vay đã ko làm Hợp đồng rùi không thèm làm phiếu chi luôn nghe ?!
    Và bạn nên căn cứ vào thực tế là lúc đó ai cho phép cho ông cháu này vay nữa để mà dễ nói chuyện.

Trích dẫn Gửi bởi thobk
    Có gì khó đâu.Sếp kêu đòi nợ thì cứ đòi còn đòi được hay ko là chuyện khác.
    Ô ấy là KTT còn ko đòi đc thì m là nv ko đòi đc là chuyện thường

Chuyện của bạn vui nhỉ ?? Mình đoán là KTT trưởng ko dám đòi vì sợ mất lòng haha nên bắt bạn đứng ra chịu trận rùi đây.
    Thì bạn cứ nói chuyện bình thừơng với anh ta (con nợ) rùi bảo anh cho cái hẹn đến ngày trả tiền, có cái hẹn báo cáo với anh KTT. Đúng mấy cái hẹn rùi mà con nợ vẫn ko chịu trả thì xem xét lại ai đã đứng ra đảm bảo cho con nợ này mượn tiền. Nếu là Sếp thì báo cáo lên với Sếp con nợ này khó đòi để Sếp đòi thì có hiệu quả hơn.
    Mình cứ làm việc của mình, họ nợ thì mình đòi ko có gì phải lo sợ, miễn sao mình ăn nói lịch sự đàng hoàng thì ai làm gì được mình.

Trích dẫn Gửi bởi batam
    Chuyện của bạn vui nhỉ ?? Mình đoán là KTT trưởng ko dám đòi vì sợ mất lòng haha nên bắt bạn đứng ra chịu trận rùi đây.
    Thì bạn cứ nói chuyện bình thừơng với anh ta (con nợ) rùi bảo anh cho cái hẹn đến ngày trả tiền, có cái hẹn báo cáo với anh KTT. Đúng mấy cái hẹn rùi mà con nợ vẫn ko chịu trả thì xem xét lại ai đã đứng ra đảm bảo cho con nợ này mượn tiền. Nếu là Sếp thì báo cáo lên với Sếp con nợ này khó đòi để Sếp đòi thì có hiệu quả hơn.
    Mình cứ làm việc của mình, họ nợ thì mình đòi ko có gì phải lo sợ, miễn sao mình ăn nói lịch sự đàng hoàng thì ai làm gì được mình.
    chuyện này nói thì dễ nhưng làm rồi mới thấy khó đó bạn. Nếu là đòi nợ KH nó lại khác, hoặc nếu đòi 1 người mừ tự giác và ko liên quan rì thì cũng ok. Nhưng...

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    chuyện này nói thì dễ nhưng làm rồi mới thấy khó đó bạn. Nếu là đòi nợ KH nó lại khác, hoặc nếu đòi 1 người mừ tự giác và ko liên quan rì thì cũng ok. Nhưng...
    Nhưng gì chứ, nếu sếp to thấy phòng kế toán làm tốt công tác nợ nần này thì yên tâm lắm chứ, ko khéo lại còn thưởng ấy chứ, KH "đặc biệt" như thế mà vẫn làm đúng nguyên tắc thì những khách hàng BT sếp càng yên tâm hơn nữa.

"Đòi nợ khách hàng" là một vấn đề mà mình bức xúc nhất, trời ơi riết rồi mình ám ảnh muốn chết, đòi nợ người ta mà người ta còn chửi mình nữa, gần cuối năm rồi mình phụ trách bên mảng này, mình bị street quá, có cách nào mà mình đòi mà người ta trả liền không. Bên công ty mình hả đòi nợ mà nhẹ nhàng thì không trả đâu, đòi liên tục, đòi tới tấp luôn mà họ còn không trả phải lên tới tận nơi, tận chổ nữa.
    Có cách nào giúp mình không?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối