Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Ðề: QD 48 và QD 15 giống nhau và khác nhau như thế nào ?

Trích dẫn Gửi bởi 0123
    Xin các bác chỉ dùm em xem QD48 và QD 15 giống nhau và khác nhau chỗ nào sao mình thấy còn mơ hồ về vấn đề này quá .:lasao:
    QĐ48 dùng cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ(vốn điều lệ dưới 10 tỷ), các doanh nghiệp lớn dùng quyết định 15, trường hợp các doanh nghiệp vừa và nhỏ muốn áp dụng chế độ kế toán theo QĐ15 thì phải đăng ký với cơ quan thuế.

Khác về cánh hạch toán, ví dụ:
    1.Tính giá thành
    QĐ15: Kết chuyển chi phí TK 621,622,627 về TK 154 tính giá thành
    QĐ48: khi xuất NVL, trích lương nhân công, tiền điện..... quẳng vô TK 154 hết rồi tính Zkhông qua tài khoản chi phí.
    2.Chi phí quản lý:
    QĐ15: dùng TK 641: chi phí bán hàng,642: chi phí quản lý doanh nghiệp
    QĐ48: dùng TK 642: 6421: chi phí bán hàng,6422: chi phí quản lý doanh nghiệp
    ..........

Trích dẫn Gửi bởi 0123
    Xin các bác chỉ dùm em xem QD48 và QD 15 giống nhau và khác nhau chỗ nào sao mình thấy còn mơ hồ về vấn đề này quá .:lasao:
    Bạn đọc kỹ 2 Quyết định, 2 hẹ thống kế tóan và các báo biểu kèm theo sẽ thấy thôi mà.

Trời đất sao QD 15 và 48 khác nhau như vậy , nói vậy là lúc học trong trường thầy cô chẳng có dạy gì về QD48 hết . Mình tốt nghiệp rồi mà còn chưa từng nghe biết cách hạch toán của QD48 lại khác như dzay? trời ơi vậy là phải học lại QD 48 nữa rồi huhuhu

Trích dẫn Gửi bởi 0123
    Trời đất sao QD 15 và 48 khác nhau như vậy , nói vậy là lúc học trong trường thầy cô chẳng có dạy gì về QD48 hết . Mình tốt nghiệp rồi mà còn chưa từng nghe biết cách hạch toán của QD48 lại khác như dzay? trời ơi vậy là phải học lại QD 48 nữa rồi huhuhu
    QĐ 15 và QĐ 48 về cơ bản không khác nhau. Cái khác rõ ràng nhất của hai QĐ này là QĐ48 dùng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ. QĐ 15 có thể dùng cho tất cả các doanh nghiệp, do vậy cái bề nổi của sự khác nhau ấy là về hệ thống tài khoản kế toán của hai QĐ này. Tiêu biểu là TK loại 5 và loại 6 và một số TK nhỏ khác mà bên QĐ 48 ít hơn. Nếu bên bạn sử dụng QĐ 48 thì bạn nên tham khảo bảng hệ thống TK kế toán để hạch toán 1 cách hợp lý nhất.
    Thân!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    QĐ48 dùng cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ(vốn điều lệ dưới 10 tỷ), các doanh nghiệp lớn dùng quyết định 15, trường hợp các doanh nghiệp vừa và nhỏ muốn áp dụng chế độ kế toán theo QĐ15 thì phải đăng ký với cơ quan thuế.
    Cái chữ màu đỏ ấy, theo mình QĐ 15 dùng được cho tất cả các doanh nghiệp. Đối với DN vừa và nhỏ, để hạch toán được đơn giản hơn có thể sử dụng QĐ 48. Thầy cô giáo mình vẫn dạy thế mà, chúng mình còn tổ chức cả 4 nhóm thảo luận về đề tài này nữa mờ.

thật sự mình cũng chỉ được học quyết định 15 thôi và đi làm cũng áp dụng QĐ 15 chứ chưa áp dụng QĐ 48 khi nào, mình cũng có đọc và tìm hiểu về QĐ này rồi chỉ đọc lý thueets chứ chưa ứng dụng thực tế nên mình cũng không rõ lắm về cách kết chuyển những chi phí như thế nào đưa vào đau, quy trình kế toán của nó.

Có gì đâu bạn dowload 2 quyết định đó về mà so sánh

Chào cả nhà! cho mình hỏi với
    Từ năm 2005 đến năm 2007 công ty mình làm theo QĐ 15.Năm 2008 mình làm theo QĐ 48 có được không.Thấy bảo phải đăng ký với thuế ah. Nhưng mình hỏi cán bộ quản lý thuế thì họ bảo không cần đăng ký chỉ trình bày trên thuyết minh BCTC là đủ. Nhưng có người bảo là nhỡ người cán bộ quản lý đó không quản lý mình nữa thì sao. Mình thấy hoang mang quá. Không biết mình có cần phải đăng ký không?

Trích dẫn Gửi bởi 0123
    Bạn tham khảo các link dưới
    http://**************/forum/showthread.php?t=68165

http://**************/forum/showthread.php?t=5610

Và đặc biệt là link này

http://**************/forum/showthread.php?t=1161

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối