Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33

sổ sách cần thiết của kế toán

Chào cả nhà. Mình là lính mới vừa bước vào nghề. Mình vừa vào làm việc tại 1 công ty dạo trước công ty thuê kế toán bên ngoài, bữa nầy mình được giao là đảm nhiệm kế toán cho công ty nhưng mình chưa biết cần phải có những sổ sách như thế nào để chuẩn bị cho việc làm báo cáo thuế. Rất mong sự giúp đỡ của cả nhà. Cảm ơn nhiều

Ðề: sổ sách cần thiết của kế toán

Trời, sao sổ sách nhiều vậy, Mình đã làm kế toán thuế được 3 năm rồi nhưng bên mình làm kế toán máy nên mình cũng biết là phải in những sổ sách gì nữa mà bên mình thì chưa quyết toán thuế năm nào cả. vậy nhân đây cả nhà cho mình hỏi là làm kế toán máy thì cần in những chứng từ gì để lưu và để dùng cho việc quyết toán thuế.

Trước hết bạn bạn xác định cty bạn làm áp dụng hình thức kế toán nào sau đó bạn mở quyết định 15 hoặc quyết định 48 ( DN vừa và nhỏ ) xem trong đó có các loại sổ, mẫu sổ bạn cần. Chúc thành công

Trích dẫn Gửi bởi thaonhi03283
    Trời, sao sổ sách nhiều vậy, Mình đã làm kế toán thuế được 3 năm rồi nhưng bên mình làm kế toán máy nên mình cũng biết là phải in những sổ sách gì nữa mà bên mình thì chưa quyết toán thuế năm nào cả. vậy nhân đây cả nhà cho mình hỏi là làm kế toán máy thì cần in những chứng từ gì để lưu và để dùng cho việc quyết toán thuế.
    Các loại sổ sách đó là chính xác, k sai tẹo nào. Tuy nhiên tùy vào từng loại hình kinh doanh của DN mà mình có thể bớt đi 1 vài sổ, bạn có thể tham khảo lại QĐ48/2006-BTC có ghi rất rõ ràng
    Than!

Bạn xem DN thuộc loại hình như thế nào để làm theo QĐ 48 hay QĐ 15. Sau đó thì mở sổ theo như trong QĐ chỉ dẫn.Quynhduan nêu những sổ đó là đúng đấy. Nhưng còn tùy thuộc vào từng DN.

Trích dẫn Gửi bởi thuynga172
    Chào cả nhà. Mình là lính mới vừa bước vào nghề. Mình vừa vào làm việc tại 1 công ty dạo trước công ty thuê kế toán bên ngoài, bữa nầy mình được giao là đảm nhiệm kế toán cho công ty nhưng mình chưa biết cần phải có những sổ sách như thế nào để chuẩn bị cho việc làm báo cáo thuế. Rất mong sự giúp đỡ của cả nhà. Cảm ơn nhiều
    Trước hết bạn cần phải xem công ty bạn đăng ký theo quyết định nào (qd15 hay 48-). Trong 2 quyết định này có đầy đủ sổ sách, bạn xem và tham khảo nhé!

Còn làm báo cáo thuế bạn chỉ cần thu thập tất cả những HĐ đầu vào và đầu ra của công ty làm bộ BC thuế bao gồm:
    -BK HH bán ra,
    -BK HH mua vào của tháng,
    -Tờ khai Thuế GTGT,
    -BC tình hình sử dụng HD HĐ.
    -Tháng 7 này nộp thêm tờ khai thuế TNDN tạm tính QII nữa là ok!

Chúc bạn thành công!

các bạn ơi gửi cho mình mẫu sổ kế toán theo QĐ48/2006-BTC với.chi giùm minh chổ nào co thể download về cũng dược.cám ơn

trời làm nhiểu sổ vậy cơ à
    mình mới mở được sổ NKc và SQTM & NKTT & Nkct
    hông bít có seo hông nhỉ :book:

Bạn ơi nếu làm kế toán trên máy thì đã có hết rồi. Biết chính xác thì bạn mở DANH MỤC MẪU BIỂU THÔNG TƯ 60/2007/TT-BTC

Bạn làm kế toán máy thì trong máy nó đã có sẵn các sổ rồi, và đương nhiên tất cả các tài khoản thì nó đều có sổ chi tiết(số chi tiết là mình thường xuyên xem nhất), còn nếu mình xem sổ tổng hợp dạnh chữ T thì nó cũng có ngay cho mình, nói chung hình thức kế toán máy nó sẽ khác và giản lược so với hình thức kế toán còn lại.Chỉ cần nhập chứng từ đầu vào đầy đủ, chính xác, làm vài phương trình,... thậm chí bảng cân đối kt,báo cáo lãi lỗ lên trong tích tắc.
    Cơ quan thuế họ sẽ tập trung vào các tài khoản phí, kiểm tra doanh thu và các hóa đơn đầu vào, với một phương châm là càng tăng thu cho nhà nước bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu. Còn dn thì thường chú trọng nhiều nhất đến các khoản phải thu hồi công nợ.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối