Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 33
    Ðề: sổ sách cần thiết của kế toán

Mình cũng mới ra trường nên cũng chưa hiểu biết về trình tự cách làm của 1 kế toán. Các bạn hãy nêu cho mình từng bước làm để làm nên được 1 báo cáo thuế với. Và đối với kế toán máy thì làm như thế nào, đối với làm tay thì làm như thế nào, và vấn đề về sổ sách nữa.Giúp mình nhé

Trước hết bạn cần phải xem công ty bạn đăng ký theo quyết định nào (qd15 hay 48-). Trong 2 quyết định này có đầy đủ sổ sách, bạn xem và tham khảo nhé!

Còn làm báo cáo thuế bạn chỉ cần thu thập tất cả những HĐ đầu vào và đầu ra của công ty làm bộ BC thuế bao gồm:
    -BK HH bán ra,
    -BK HH mua vào của tháng,
    -Tờ khai Thuế GTGT,
    -BC tình hình sử dụng HD HĐ.
    -Tháng 7 này nộp thêm tờ khai thuế TNDN tạm tính QII nữa là ok!

Chúc bạn thành công!

nếu công ty làm kế toán bằng máy thì chỉ cần cái máy tính và phần mềm là đươc , phải không các bác !

ai có mâu sổ chi tiết nguồn kinh phí hoạt động cho em với

Theo mình thì tùy vào hoạt động của từng cty . Sau đó mới in những loại sổ cần thiết.

Trích dẫn Gửi bởi can_cntt
    Các bác nói em không hiểu gì cả, em vừa ra trường hiện em đang quản lí một doanh nghiệp nhỏ, nhưng em không có một tẹo kiến thức chuyên ngành kế toán hay quản trị gì cả. Giờ có bác nào mách em cách quản lí chung dễ dàng không, chứ em thấy mấy thứ khó hiểu quá, Bác quynhduan nói như trên đó, phiền bác có thể cho em biết từng quyển sổ đó có chức năng gì không, nếu giảm bớt đi chút được không. Bên em chỉ kinh doanh nhỏ thôi, doanh thu hàng tháng chỉ vài trăm tr. Bên em kinh doanh máy tính. Cảm ơn các bác nhé.
    qui mô kinh doanh to nhỏ thì cũng tuân thủ theo qui định chung về sổ sách và chứng từ kế toán mà dn đã đăng ký sử dụng ban đầu với cơ quan thuế.Nếu phát sinh ít thì sổ mỏng , chứng từ kế toán ít , thu nhập ít chứ còn sổ sách vẫn tuân thủ theo đúng qui định chẳng bỏ được cái gì cả.

mình là dân mới vào nghề nên chưa bit gì về kế toán. công ty mình lại mới đi vào hoạt động có 2 tháng thôi. mình phải bắt đầu công việc từ đâu nhỉ. công ty đã mua PM kế toán,mình cũng chưa có số liệu nào cả nhà giúp minh voi nhé. thanks.

Trích dẫn Gửi bởi thuylinhlan
    mình là dân mới vào nghề nên chưa bit gì về kế toán. công ty mình lại mới đi vào hoạt động có 2 tháng thôi. mình phải bắt đầu công việc từ đâu nhỉ. công ty đã mua PM kế toán,mình cũng chưa có số liệu nào cả nhà giúp minh voi nhé. thanks.
    mình thấy cty mới thành lập đúng không bạn chắc cũng không có nhìu nghiệp vụ.mà cty bạn hoạt động theo lĩnh vực nào, nếu lĩnh vực ít nghiệp vụ mình nghĩ bạn nên làm phần mềm ktoan excel ý. mình thấy làm trên excel bạn sẽ không bị loãng các nghiệp vụ kế toán, nếu bạn làm trên PM kế toán mình sợ bạn sẽ hổng kiến thức mật.Nhưng bạn xem nếu ít nghiệp vụ thì hok lên theo phần mềm, phần mềm sẽ giúp bạn nhàn hơn nhưng nó cũng có thể làm bạn quên đi các nghiệp vụ ktoán. Mình có địa chỉ học kế toán này bạn cứ thử tham khảo xem nhé.nếu ở hà Nội bạn có thể đến học thử trực tiếp. trang web: http://www.bacthanh.com

Trích dẫn Gửi bởi duy hai
    các bạn ơi gửi cho mình mẫu sổ kế toán theo QĐ48/2006-BTC với.chi giùm minh chổ nào co thể download về cũng dược.cám ơn
    Mình thấy để biết rõ hơn bạn chỉ cần bỏ ra 120k mua một quyển sách chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ là oki thôi mà.Ở đấy có hết tất cả mẫu sổ mà bạn cần

Trích dẫn Gửi bởi thuhien105
    trời làm nhiểu sổ vậy cơ à
    mình mới mở được sổ NKc và SQTM & NKTT & Nkct
    hông bít có seo hông nhỉ :book:
    vậy bạn nên đi học kế toán đi.bên bạn làm kế toán trên sổ, excel hay phần mềm, nếu trên sổ thì bạn hơi mẹt đấy vì làm kế toán mà chỉ biết có từng đấy loại sổ thôi à

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối