Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

xác định chi phí dở dang trong DN xây lắp

Công ty mình là DN xây lắp.Hiện nay Cty mình đang thi công công trình thủy điện Sơn La bao gồm rất nhiều hạng mục nhỏ.Việc tập hợp chi phí cho CT kế toán chỗ mình tập hợp chung cho cả công trình luôn(ko tách riêng cho từng hạng mục nhỏ).
    Khi từng hạng mục nhỏ hoàn thành thì Cty mình cùng với bên chủ đầu tư làm biên bản xác định khối lượng thực tế đã thi công của hạng mục đó, sau đó yêu cầu Cty mình xuất hóa đơn GTGT cho hạng mục đó luôn.
    Vậy
    -Giá vốn của hạng mục CT đó được xác định như thế nào là đúng?
    -Chí phí dở dang của cả CT đó được xác định như thế nào khi kết thúc năm tài chính?
    Mong các tiền bối chỉ giáo:helpsmilie:

Ðề: xác định chi phí dở dang trong DN xây lắp

Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    Công ty mình là DN xây lắp.Hiện nay Cty mình đang thi công công trình thủy điện Sơn La bao gồm rất nhiều hạng mục nhỏ.Việc tập hợp chi phí cho CT kế toán chỗ mình tập hợp chung cho cả công trình luôn(ko tách riêng cho từng hạng mục nhỏ).
    Khi từng hạng mục nhỏ hoàn thành thì Cty mình cùng với bên chủ đầu tư làm biên bản xác định khối lượng thực tế đã thi công của hạng mục đó, sau đó yêu cầu Cty mình xuất hóa đơn GTGT cho hạng mục đó luôn.
    Vậy
    -Chí phí dở dang của cả CT đó được xác định như thế nào khi kết thúc năm tài chính?
    Giá vốn của hạng mục ctrình bao gồm:
    + Chi phí tập hợp ở các TK 621,622,623,627
    - trình tự tập hợp chi phí:
    a.NVL chính.
    Nợ TK 621
    Có TK 152
    b. Nhân công.
    Nợ TK 622
    Có TK 334
    Có TK 3382,3,4
    c.Chi phí sử dụng máy thi công nếu có
    Nợ TK 623
    Có TK 142( nếu máy thi công không đủ ĐK là TSCĐ)
    Có TK 214( nếu đủ điều kiện là TSCĐ)
    d.Chi phí SXC
    Nợ TK 627
    Nợ TK 133(nếu có)
    Có TK 111,112,331(nếu mua ngoài và thanh toán bằng tiền)
    Có TK 142(nếu phân bổ công cụ dụng cụ)
    Có TK 214( khấu hao TSCĐ)
    - Sau khi tập hợp chi phí qua các bước trên hạch toán sang TK 154
    Nợ TK 154
    Có TK 621,622,623,627
    - Khi xuất HĐ GTGT
    Nợ TK 632(giá vốn công trình)
    Có TK 154
    phản ánh doanh thu theo hạng mục công trình
    Nợ TK 111,112,131
    Có TK 511
    Có TK 3331

+ Chi phí dở dang của công trình là toàn bộ chi phí phát sinh như trên nhưng kết thúc năm tài chính chưa xuất HĐ GTGT.

Chúc bạn thành công.

Thân chào!
    Phù mỏi tay quá em nghỉ chút đã.
    :cheers1:

Dragon489 chưa hiểu ý mình rồi.
    Toàn bộ chi phí của công trình đã được tập hợp và kết chuyển bên nợ TK154.(chung cho cả công trình, CT bao gồm nhiều hạng mục)
    Vậy khi các hạng mục hoàn thành thì tính và kết chuyển giá vốn cho hạng mục đó như thế nao?

Dragon489 chưa hiểu ý mình rồi.
    Toàn bộ chi phí của công trình đã được tập hợp và kết chuyển bên nợ TK154.(chung cho cả công trình, CT bao gồm nhiều hạng mục)
    Vậy khi các hạng mục hoàn thành thì tính và kết chuyển giá vốn cho hạng mục đó như thế nao?
    Bạn thân mến bài viết trên của mình là gợi ý cho bạn mà thôi, mỗi công trình, hạng mục công trình khi bạn xuất NVL, tính nhân công, CP máy thi công, chi phí sản xuất chung đều có sổ sách theo dõi riêng cho từng hạng mục, việc bạn xuất ra bạn có thể theo dõi trên sổ tổng hợp cho các chi phí phát sinh còn việc bạn tính giá vốn cho từng hạng mục công trình thì bạn có sổ sách theo dõi riêng từng hạng mục để làm căn cứ xuất HĐ GTGT cho từng hạng mục công trình. Với từng hạng mục bạn phải chi tiết ra như trên mình đã hướng dẫn, chi phí SXC, nhân công, chi phí máy thi công bạn có thể phân bổ cho hạng mục công trình dựa vào giá trị của hạng mục đó khi bạn xuất HĐ GTGT. Các chi phí cho các hạng mục công trình khác chưa xuất HĐGTGT còn tới cuối kỳ thì đó chính là chi phí dở dang cuối kỳ nằm trên TK 154 sau khi bạn lấy tổng TK 154 - 154 đã tính cho hạng mục công trình hoàn thành đã xuất HĐ GTGT.

Thân chào!

Nói như bạn Dragon489 thì đơn giản quá.Nếu hạch toán riêng chi phí cho từng hạng mục thì còn phải bàn làm gì.
    Trong thực tế ,một công trình lớn, các hạng mục nhiều,nằm sát nhau nhiều khi ko phân định được rõ ràng.
    Vật tư như gạch,cát,đá...mua về để chung thành đống.Công nhân cứ thế lấy ra làm.Làm sao có thể thống kê hạch toán riêng cho từng hạng mục CT được.Có lẽ bạn chưa xem thực tế công trường xây dựng rồi, nếu đến tận nơi bạn mới thấy được sự phức tạp của nó

Nói như bạn Dragon489 thì đơn giản quá.Nếu hạch toán riêng chi phí cho từng hạng mục thì còn phải bàn làm gì.
    Trong thực tế ,một công trình lớn, các hạng mục nhiều,nằm sát nhau nhiều khi ko phân định được rõ ràng.
    Vật tư như gạch,cát,đá...mua về để chung thành đống.Công nhân cứ thế lấy ra làm.Làm sao có thể thống kê hạch toán riêng cho từng hạng mục CT được.Có lẽ bạn chưa xem thực tế công trường xây dựng rồi, nếu đến tận nơi bạn mới thấy được sự phức tạp của nó
    DN xây lắp thường dùng bảng dự toán để tính giá thành mà?Cuối kỳ nếu thấy chi phí vượt thì phân bổ theo tỷ lệ (do DN đưa ra).Thấy mấy bà chị làm kế toán bên Tổng công ty xây dựng bảo thế.

Vậy
    Chao ban Trongktttv! mình cúng làm kế toán ở công ty xây dựng thủ điện như ban.
    Việc xác định giá vốn và DDCK đối với công trình nhỏ ít hạng mục thi theo dõi chi phí từng hạng mục thì đơn giản.Nhưng đối với công trình lớn thì rất khó.nếu hiện tại ban chưa biết cách thì liên hê minh qua email :Manhdang42t@yahoo.com

phải theo dõi chi tiết chi phí cho từng hạng mục công trình thôi, theo tôi nghĩ có lẽ do chi phí khi đưa vào là đưa cho tổng công trình nên khó cho kế toán phân định thực tế bao nhiêu cho từng hạng mục. Nghĩa là, ngay từ đầu khi thi công cần có đội ngũ quản lý tốt phân nhiệm để theo dõi chi tiết chi phí (lượng) từng hạng mục công trình so với dự toán công trình được duyệt, nhất là công trình nhà nước thì cơ sở đó là dự toán được duyệt, khi phát sinh phải có phụ lục hợp đồng và dự toán phát sinh kèm theo. Do bạn không đề cập là hệ thống quản lý như thế nào, hiện đã thực hiện ra sao nên khó để bàn luận sâu được, còn việc không theo dõi chi tiết từng hạng mục mà xuất chung chi phí cho toàn công trình sẽ rất khó cho việc kết toán từng hạng mục sau này đồi với cơ quan quản lý nhà nướv. Việc hạch toán thì các thành viên đã thể hiện rồi.

Để kế toán chi tiết đến từng hạng mục trong xây lắp thì cần phải có đội ngũ thống kê, kế toán thật đông đảo thì mới làm được, bạn Trongkttv làm ở DNXL thì quá biết rồi, theo bạn nói đó chỉ là một công trình (hợp đồng), thực tế DNXL làm rất nhiều công trình một lúc, muốn làm như bạn thì sao cho đủ người.
    Công ty tôi cũng là DNXL, thực tế chỉ có thể xác định giá vốn tương ứng với giá trị xây lắp được nghiệm thu mà thôi. Giá vốn và chi phí dở dang được xác định căn cứ vào kiểm kê giá trị khối lượng dở dang, hàng tồn kho...
    Nếu hạng mục ít và yêu cầu nhất thiết phải kế toán chi tiết đến hạng mục thì bạn có thể căn cứ vào: Hồ sơ thanh toán với chủ đầu tư

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Giá vốn của hạng mục ctrình bao gồm:
    + Chi phí tập hợp ở các TK 621,622,623,627
    - trình tự tập hợp chi phí:
    a.NVL chính.
    Nợ TK 621
    Có TK 152
    b. Nhân công.
    Nợ TK 622
    Có TK 334
    Có TK 3382,3,4
    c.Chi phí sử dụng máy thi công nếu có
    Nợ TK 623
    Có TK 142( nếu máy thi công không đủ ĐK là TSCĐ)
    Có TK 214( nếu đủ điều kiện là TSCĐ)
    d.Chi phí SXC
    Nợ TK 627
    Nợ TK 133(nếu có)
    Có TK 111,112,331(nếu mua ngoài và thanh toán bằng tiền)
    Có TK 142(nếu phân bổ công cụ dụng cụ)
    Có TK 214( khấu hao TSCĐ)
    - Sau khi tập hợp chi phí qua các bước trên hạch toán sang TK 154
    Nợ TK 154
    Có TK 621,622,623,627
    - Khi xuất HĐ GTGT
    Nợ TK 632(giá vốn công trình)
    Có TK 154
    phản ánh doanh thu theo hạng mục công trình
    Nợ TK 111,112,131
    Có TK 511
    Có TK 3331

+ Chi phí dở dang của công trình là toàn bộ chi phí phát sinh như trên nhưng kết thúc năm tài chính chưa xuất HĐ GTGT.

Chúc bạn thành công.

Thân chào!
    Phù mỏi tay quá em nghỉ chút đã.
    :cheers1:
    Bạn cho mình hỏi chút: Công ty mình làm về XDựng Công trình dân dụng.TRong năm 2009 ký 4 hợp đồng tổng 10 tỷ nhưng chỉ thực hiện được 7 tỷ còn lại 3tỷ năm 2010 thực hiện tiếp, vậy hạch toán công trình dở dang như thế nào? Và trong đó có 1 số hoá đơn vật tư mình đã thanh toán và nhận vật tư nhưng họ chưa xuất hoá đơn vậy phải hoạch toán chi phí trích trước như thế nào??Mình mới làm về XD Mong được chỉ bảo!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối