Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ðề: Các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN

Bạn đọc nội dung chi phí trên nhật ký chung. Xem có chi phí nào lạ lạ không, xem hạch toán tài khoản đúng chưa, rồi mở chứng từ gốc ra xem.
    Các chi phí không có hóa đơn chứng từ đều bị loại ra khi tính thuế TNDN. Do đó bạn phải mở chứng tứ gốc ra xem từng nghiệp vụ chi phí phát sinh, mua hàng, vật tư... có hóa đơn không mới biết được để loại ra chi phí khi tính thuế TNDN.

Đúng như bạn hoaanhdao06 nói, bạn cần xem lại toàn bộ các chứng từ,sổ sách liên quan, bên cạnh đó bạn cũng cần nắm rõ các văn bản về thuế TNDN để biết chi phí nào hợp lý, hợp lệ nữa.
    Chúc bạn làm tốt!

Làm thế này thì mệt lắm. Vì các nghiệp vụ phát sinh và số lượng chứng từ quá nhiều. Bạn kiểm tra như thế thì mất thời gian. Các bạn nghĩ xem có cách khác thì chỉ cho bạn ấy. Nhưng nếu bạn muốn kiểm tra BCTC của các năm trước, thì bạn thử hỏi kế toán xem có biên bản quyết toán thuế TNDN của cơ quan thuế quản lý công ty hay không, nếu có các khoản ko được trừ thì biên bản kiểu gì cũng có. Kiểm tra thế cho tiên.

em cảm ơn mọi người, đúng là khó thật, công ty em vẫn chưa quyết toán thuế nên không có biên bản kiểm tra của bên thuế.
    Em hỏi kế toán cũ thì họ bảo những chi phí loại ra là lãi vay phản ánh trên tài khoản 635 do chưa góp hết vốn điều lệ và Tk 811 do tiền phạt nộp chậm nhưng vẫn chưa thấy khớp với số trên BCTC.Mọi người cho em hỏi là các chi phí dưới 100 nghìn phản ánh trên TK 642 mà không có hóa đơn chỉ phản ánh trên hóa đơn bán lẻ thì có bị loại không ????

Trích dẫn Gửi bởi kieuthom0604
    em cảm ơn mọi người, đúng là khó thật, công ty em vẫn chưa quyết toán thuế nên không có biên bản kiểm tra của bên thuế.
    Em hỏi kế toán cũ thì họ bảo những chi phí loại ra là lãi vay phản ánh trên tài khoản 635 do chưa góp hết vốn điều lệ và Tk 811 do tiền phạt nộp chậm nhưng vẫn chưa thấy khớp với số trên BCTC.Mọi người cho em hỏi là các chi phí dưới 100 nghìn phản ánh trên TK 642 mà không có hóa đơn chỉ phản ánh trên hóa đơn bán lẻ thì có bị loại không ????
    Các chi phí có hóa đơn bán lẻ thì hóa đơn bán lẻ phải có tên người bán người mua, tên địa chỉ cty người bán, người mua...mới được. Để cho an toàn bạn loại ra luôn. Có nhiều bác thuế khó tính họ không chịu đâu, tất cả điều phải có hóa đơn.

Vâng, e cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ