Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Kế toán sx

Kế toán sx

Mình thấy trong DNTM khi phân bổ 142 hay 242 thì đưa hết vào 642 và các cp khác hầu như cũng đưa vào 641 và 642. Nhưng hôm nay xem một bạn định khoản thấy phân bổ CCDC lại đưa vào tk 627. Vậy là trong sx thì cp phân bổ lại khác DNTM ah? Mình chưa hiểu rõ sự khác biệt này lắm. Làm ơn giải thích giúp mình . nhé. Mình mới học kt nên chưa hiểu rõ lắm!

Ðề: Kế toán sx

Tùy vào ccdc của bạn đưa vào bộ phận nào. Nếu đưa vào phân xưởng sx thì 627 còn đưa vào bộ phận bán hàng thì 641 còn bộ phận qldn 642. Đối với DNTM thì mình nghĩ đưa vào 641 với 642 là nhiều nhất.

Ðề: Kế toán sx

Trích dẫn Gửi bởi linhung8589
    Mình thấy trong DNTM khi phân bổ 142 hay 242 thì đưa hết vào 642 và các cp khác hầu như cũng đưa vào 641 và 642. Nhưng hôm nay xem một bạn định khoản thấy phân bổ CCDC lại đưa vào tk 627. Vậy là trong sx thì cp phân bổ lại khác DNTM ah? Mình chưa hiểu rõ sự khác biệt này lắm. Làm ơn giải thích giúp mình . nhé. Mình mới học kt nên chưa hiểu rõ lắm!
    Doanh nghiệp thương mại không co hoạt động sản xuất, nền các chi phí chỉ liên quan chí phí bán hàng hoặc chi phí quản lý doanh nghiệp, vì vậy kết chuyển chi phí trả trước sang TK 641 và 642. Ở Doanh nghiệp sản xuất, ngoài các chi phí liên quan chí phí bán hàng hoặc chi phí quản lý doanh nghiệp còn có chi phí liên quan đến sản xuất, vì vậy tùy theo chi phí đó phát sinh phục vụ cho hoạt động nào để phân bổ, kết chuyển vào chi phí đó, có thể là 641 (chí phí bán hàng), 642 (chi phí quản lý doanh nghiệp) và 627 (chi phí sản xuất)