Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 35

gửi hôi độc thân kế toán!

Sự căng thẳng giữa mẹ chồng và nàng dâu có thể bắt đầu khi bà mẹ thấy con trai mình đã yêu vợ nó nhiều hơn yêu mình. Bà thấy mất mát tình cảm. Ngày xưa, tình cảm của con trai được dành trọn vẹn cho bà, không phải chia sẻ với ai, nay bị con dâu lấy bớt đi, bà ghen với con dâu cũng... đúng thôi. Đó là một tình cảm tự nhiên khi lý trí không đủ sức can thiệp để bà mẹ chồng nhận ra mình đã sai.

Bên cạnh đó, nhiều anh con trai quá “vô tư” khi chăm sóc vợ lộ liễu trước mắt mẹ, "quên” quan tâm đến mẹ. Ví dụ, ngày 8/3 nhiều anh tặng hoa cho vợ, nhưng lại không tặng cho mẹ. Vì ghen nên bà mẹ “chẻ sợi tóc làm tư” để tìm lỗi của con dâu rồi ca thán với con trai nhằm khôi phục tình cảm của nó đối với mình. Khi bị rơi vào hoàn cảnh đó, người chồng bị xâu xé giữa bên tình và bên hiếu, không biết bỏ ai, theo ai.

Có người chủ trương phải bênh mẹ vì mất mẹ thì không còn mẹ khác chứ mất vợ thì còn lấy vợ khác được. Những người ấy sẽ bênh mẹ và mắng vợ mỗi khi nghe mẹ trách móc, không cần phân biệt ai phải ai trái.

Giải quyết thế nào?

Là người đàn ông được hai "đối thủ" chọn làm trọng tài, nếu bạn biết xung đột xuất phát từ sự ghen tuông thì khi chiến sự xảy ra, bạn phải chọn phe ngay. Hoàn cảnh xung đột sẽ được kể lại cho bạn có pha lẫn sự chì chiết nếu là từ mẹ; hoặc có lẫn nước mắt nếu là từ vợ. Khi nghe như thế, trong suy nghĩ của mình, bạn nên bênh vợ. Xin nhấn mạnh là “trong suy nghĩ” thôi nhé, chứ không phải hành động. Nếu không có thái độ rõ ràng, bạn sẽ bị bối rối giữa hiếu và tình, phán đoán không còn sáng suốt.

Lý lẽ của việc chọn phe là: Trước hết, mẹ bạn là người gây ra mâu thuẫn, là người làm quan trọng lỗi của vợ bạn. Thứ hai, giờ đã là người có vợ; bạn không thế báo hiếu theo kiểu con trai độc thân được nữa. Thứ ba, đối với vợ mình, bạn phải có bổn phận của một người chồng. Thứ tư, vợ bạn sẽ sinh con cho bạn; hình ảnh bạn được duy trì mãi mãi về sau là nhờ có vợ bạn. Vậy thì bạn hãy cứ an tâm mà đứng về phe vợ trong vấn đề này.

Khi nghe mẹ kể và đã chọn được chỗ đứng cho mình để sáng suốt phân tích, bạn sẽ nhận ra ngay mẹ mình đúng ở điểm nào, sai ở điểm nào. Kể cho bạn xong, mẹ bạn cũng chỉ muốn bạn phải biết “dạy vợ" và phải chia sẻ tình cảm cho bà nhiều hơn cho vợ. Mục đích của bà chỉ là thế thôi. Chính bà đã đi hỏi vợ cho bạn, nên chẳng bao giờ bà có ác tâm với con dâu. Vậy bạn hãy nói với mẹ đại ý là con sẽ bảo vợ con.

Đừng gọi vợ là “nó” vì như thế là khuyến khích mẹ tìm lỗi tiếp. Bạn cũng không xin lỗi mẹ thay vợ vì như thế là mất lập trường, và thực sự mẹ bạn chỉ muốn vợ bạn xin lỗi. Bà muốn nàng khuất phục bà. Trong thái độ bênh vợ, bạn sẽ nói chuyện với vợ. Vì đã bênh, nên bạn sẽ từ tốn với vợ. Thái độ đó sẽ làm vợ bạn vui, vì nhận ra chồng mình đang đứng về phía mình. Vì tin tưởng bạn, vợ bạn cũng sẽ nhỏ nhẹ với bạn, sẽ kể nguồn cơn nhưng tỉnh táo hơn, không bù lu bù loa đổ tội cho mẹ hay nức nở để lôi kéo bạn bênh mình. Hai người ở trong trạng thái bênh nhau và tin nhau thì sẽ phân tích được vợ bạn đã sai chỗ nào, đúng chỗ nào.

Tất nhiên, vợ bạn có thể chống chế nhưng không mãnh liệt, vì biết bạn bênh mình. Nếu được chồng đứng về phía mình, vợ bạn sẽ "biết điều" để nhận phần thiệt về mình, miễn là mẹ chồng và chồng được vui. Mẹ chồng bắt lỗi nàng dâu thật ra không phải muốn điều ác cho cô ấy. Sự hài hòa sẽ dần được tạo lập khi mẹ bạn cảm nhận được “sự khuất phục” của con dâu.

Có gia đinh không đơn giản chút nào?

Ðề: gửi hôi độc thân kế toán!

Chưa vợ đời sướng lên tiên
    Vợ rồi thiểu não, ưu phiền mông lung
    Chưa vợ cậu ấm, cậu cưng
    Vợ rồi ấm vợ, ấm cưng vỉa hè

Vợ hữu ích khi chồng say sỉn
    Vợ là tiên trong những lúc con hờn
    Vợ là vợ hay còn gọi là nợ
    Cả cuộc đời ai không nợ tình đâu

Trời mưa lắm nhưng rồi trời sẽ tạnh
    Vợ con rồi sẽ trước cực sau vinh
    Ai chưa vợ chớ đừng lo lấy vợ
    Lấy vợ rồi hãy cố gắng trả cho xong

"Vợ" là cái "nợ", "con" là cái "lãi" được đẻ ra từ cái "nợ", Đời người phải trả cả "nợ" lẫn "lãi",ai chưa "nợ" cố mà không "nợ", ai "nợ" rồi thì cố mà trả đừng rước thêm "nợ" :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Chưa vợ đời sướng lên tiên
    Vợ rồi thiểu não, ưu phiền mông lung
    Chưa vợ cậu ấm, cậu cưng
    Vợ rồi ấm vợ, ấm cưng vỉa hè

Vợ hữu ích khi chồng say sỉn
    Vợ là tiên trong những lúc con hờn
    Vợ là vợ hay còn gọi là nợ
    Cả cuộc đời ai không nợ tình đâu

Trời mưa lắm nhưng rồi trời sẽ tạnh
    Vợ con rồi sẽ trước cực sau vinh
    Ai chưa vợ chớ đừng lo lấy vợ
    Lấy vợ rồi hãy cố gắng trả cho xong

"Vợ" là cái "nợ", "con" là cái "lãi" được đẻ ra từ cái "nợ", Đời người phải trả cả "nợ" lẫn "lãi",ai chưa "nợ" cố mà không "nợ", ai "nợ" rồi thì cố mà trả đừng rước thêm "nợ" :confuse1:
    Bác ơ! thế này em không lấy vợ nữa đâu! :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Lão Phù Thủy
    Bác ơ! thế này em không lấy vợ nữa đâu! :confuse1:
    Mới có 19t mà ko lo sự nghiệp lo chi vợ con, qua 30t ko lấy cũng ko đc đâu ah.

Trích dẫn Gửi bởi maitrinh
    Mới có 19t mà ko lo sự nghiệp lo chi vợ con, qua 30t ko lấy cũng ko đc đâu ah.
    Ơ! thê út lỡi Lão King tới ngoài 30 cái chơi với mới lấy vợ mà:confuse1:, thế em tính khi nào thế út?:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Ơ! thê út lỡi Lão King tới ngoài 30 cái chơi với mới lấy vợ mà:confuse1:, thế em tính khi nào thế út?:confuse1:
    Út đã bảo 30 là tuổi đẹp nhất để lấy vợ đó hiii, út hả để út chờ người út thương tròn 30t là út xúc tiến liền ah.:ibbanana:

Trích dẫn Gửi bởi maitrinh
    Út đã bảo 30 là tuổi đẹp nhất để lấy vợ đó hiii, út hả để út chờ người út thương tròn 30t là út xúc tiến liền ah.:ibbanana:
    He he, anh tưởng út tính đợ 30 tuổi:confuse1:, làm anh hết hồn he he :smilielol5::smilielol5:

Con là nợ, vợ là oan gia, cha mẹ vợ là con khỉ già, em vợ là thiên nga.

Trích dẫn Gửi bởi langtu79
    Con là nợ, vợ là oan gia, cha mẹ vợ là con khỉ già, em vợ là thiên nga.
    Tớ khoái mỗi cái dòng màu xanh thôi, he he! Cứ xinh kiểu nì là ....he he :dapghe:

Lấy vợ có sao đâu.Có điều khi ký kết hợp đồng (GIẤY KẾT HÔN ) thì phải ghi rõ điều khoản.
    - Ăn riêng ở chung có nghĩa là cơm ai người đấy ăn nhưng ngủ chung giường.
    - con thì bú mẹ gà thì bới vườn
    Việc anh anh làm việc em em làm .Việc nhà vợ làm
    Thôi tạm thời thế đã mọi người có gì bổ xung không. còn em thì em thế này là đủ rồi.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối