Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thuế TNCN đối với chủ DNTN và CTy TNHH1 TV

chào mọi người em có thắc mắc là chủ doanh nghiệp tư nhân với chủ công ty tnhh 1 thành viên có phải đóng thuế tncn đối với tiền lương tiền công nhân từ chính doanh nghiệp mà họ làm chủ không. thứ 2 là tại sao theo nghị định 12/2015/ nđ-cp thì thu nhập cá nhân từ góp vốn đối với hai chủ thể trên sẽ không phải nộp thuế. bởi mình thấy nó là một sắc thuế độc lập với thuế tndn nên sẽ không xảy ra hiện tượng trùng thuế thì tại sao lại không tính đối với thu nhập này. mong mọi người giải đáp giúp em.cảm ơn mọi người nhiều ạ

không có khoản thanh toán lương cho chủ dntn vì họ hưởng từ phần lwoij nhuận từ kết quả kinh doanh và chịu thuế tndn cho khoản lợi nhuận đó .do vậy không có ....

Trích dẫn Gửi bởi phamheu
    không có khoản thanh toán lương cho chủ dntn vì họ hưởng từ phần lwoij nhuận từ kết quả kinh doanh và chịu thuế tndn cho khoản lợi nhuận đó .do vậy không có ....
    còn đối với cty tnhh 1tv thì sao bạn nhỉ?

cty tnhh 1 tv cũng thế bạn à

vậy tại sao trong các khoản chi được trừ của doanh nghiệp vẫn có đê cập đến tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân. mặt khác, nếu tôi là chủ kiêm giám đốc chẳng hạn thì như thế tôi vẫn có lương một cách bình thường.

vậy chức danh của dntn là gì?
    nếu bạn muốn có khoản chi phí lương của giám đốc là hợp lệ chỉ có cách bạn đi thuê giám đốc thôi.
    quy định mà.

vậy tại sao trong các khoản chi được trừ của doanh nghiệp vẫn có đê cập đến tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân. mặt khác, nếu tôi là chủ kiêm giám đốc chẳng hạn thì như thế tôi vẫn có lương một cách bình thường.