Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 32 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 317
    cô ơi có thể trả lời giúp e dk k ạ, tổng giám đốc (chủ công ty), giám đốc (cổ đông) công ty e hiện đang làm nhân viên của công ty khác nhưng tổng giám đốc thường tới tham gia điều hành, quản lý. còn giám đốc k tới công ty nhưng lại phụ trách về kỹ thuật, vậy tổng giám đốc và giám đốc có được trả lương k ạ?

Trích dẫn Gửi bởi minhthuyyb
    cô ơi có thể trả lời giúp e dk k ạ, tổng giám đốc (chủ công ty), giám đốc (cổ đông) công ty e hiện đang làm nhân viên của công ty khác nhưng tổng giám đốc thường tới tham gia điều hành, quản lý. còn giám đốc k tới công ty nhưng lại phụ trách về kỹ thuật, vậy tổng giám đốc và giám đốc có được trả lương k ạ?
    cho em hóng vụ này với ạ.hihi, lên đây học hỏi dần ạ!

Trích dẫn Gửi bởi minhthuyyb
    thuy ah, với trường hợp của em tôi có 1 số gợi ý cho em như sau:
    1. tổng giám đốc thường tới tham gia điều hành, quản lý ==> tổng giám đốc tham gia điều hành hsđsxkd ==> ký hợp đồng với tgđ và trả lương bình thường.
    2. giám đốc k tới công ty nhưng lại phụ trách về kỹ thuật = > giám đốc ham gia điều hành hsđsxkd ==> ký hợp đồng với tgđ và trả lương bình thường.
    3. em chú ý 2 cá nhân này có 2 nguồn thu nhập khác nhau vì vừa làm việc chỗ em, vừa làm việc nơi khác, vậy em cần chú ý về vấn đề thuế thu nhập cá nhân khi thanh toán tiền lương cho 2 cá nhân này nhé.
    chúc em một ngày vui!

em rất ngưỡng mộ cô kế toán hồng trang ơi, em chưa bao giờ gặp 1 người thầy nhiệt tình và tâm huyết như cô.thật sự em rất hạnh phúc bởi nhũng ngày tháng qua được cô hướng dẫn và chỉ bảo rất nhiệt tình ạ.em đã thầm nhủ rằng, gặp cô là điều may mắn nhất đối với em.dù cô rất bận, nhưng cô vân muốn giúp đỡ các bạn để các bạn ý có 1 công việc tốt hơn.em chỉ ước rằng sau này cũng có thể giúp đỡ được thật nhiều bạn mới ra trường như cô thôi ạ.

Trích dẫn Gửi bởi thuylinh1992
    chị ý hạch toán k sai đâu bạn nhé, được thanh toán bù trừ mà. chị hiểu như vậy, còn chi tiết thì chắc phải chờ có thêm support.
    em cảm ơn chị nhé! thế chị có cách nào hay và chi tiết 1 chút có thể gợi ý cho em đươc không ạ? e va chạm thực tế không nhiều nên rất cần được các chị chia sẻ ạ.em cảm ơn chị!

em cũng chờ câu trả lời mà, theo em cách hạch này cũng được mà, nhưng không biết còn cách nào hay hơn nữa không.cũng đang hóng ạ!biêt đâu sau này lại gặp phải trường hợp tương tự.hihi

với trường hợp này, rủi ro về thuế gtgt, thuế tndn khá cao nếu không thực hiện chặt chẽ. tôi xin gợi ý thế này nhé:
    các hợp đồng giữa của 3 bên đều phải có điều khoản cụ thể về việc thanh toán bù trừ công nợ. các bên cần có biên bản đối chiếu công nợ với nhau độc lập trước thời điểm chính thức bù trừ công nợ, 3 bên cùng ký và xác nhận biên bản bù trừ công nợ 3 bên theo quy định tại khoản 4 điều 15 tt 29/2013/tt-btc, hợp đồng giữa công ty b và công ty a cần có quy định cụ thể về việc thanh toán ủy quyền qua bên thứ 3 theo chỉ định thanh toán bằng văn bản. công ty b cần có chỉ định thanh toán cụ thể đối với công ty a về việc chỉ định thanh toán công nợ vào tài khoản của công ty c thay vì thanh toán vào tk của công ty b.
    các tài khoản thanh toán của 3 bên phải là các tài khoản đã đăng ký với cơ quan thuế theo quy định (mẫu số 08-mst-ban hành kèm tt số 156/2013/tt-btc ngày 6/11/2013 của bộ tài chính).
    em có thể nghiên cứu thêm tt 78/2014 và tt 96/2015 về điều kiện chi phí được trừ để nắm rõ hơn về tình huống của mình. theo quan điểm của tôi, nếu em thực hiện chặt chẽ đúng quy định thì kể cả trường hợp " không mua hàng hóa của công ty c mà chỉ nhận trả nợ" vẫn có thể thực hiện bình thường. trường hợp của dn em là trường hợp thanh toán theo ủy quyền hay chỉ định của người bán, có bù trừ công nợ 3 bên.
    mong rằng gợi ý nhỏ này của tôi sẽ giúp em chút ít trong xử lý tình huống này. chúc em thành công!

chào cả nhà. mình có 1 chỗ rối cả nhà giúp mình nha
    cty mình có mua 2 vé mbay nhưng k đi nữa mà hoàn trả lại
    trên hddgtgt of vé máy bay có ghi " hđ gtgt thu hoàn phí, chi hoàn tiền vận chuyển"
    nội dung ghi:
    1. chi hoàn giá cước(theo tiền trên vé): 3.400.000
    2 chi hoàn tgtgt 340.000
    3. chi hoàn thuế phí khác 88.000
    4. phí hoàn 900.000
    5 tổng số tiền chi hoàn 2.928.000

vậy cho mình hỏi:
    - mình kê khai tgtgt như thế nào

mong nhận được sự giúp đỡ. thanks cả nhà nhìu

Trích dẫn Gửi bởi hiền tâm
    chào cả nhà. mình có 1 chỗ rối cả nhà giúp mình nha
    cty mình có mua 2 vé mbay nhưng k đi nữa mà hoàn trả lại
    trên hddgtgt of vé máy bay có ghi " hđ gtgt thu hoàn phí, chi hoàn tiền vận chuyển"
    nội dung ghi:
    1. chi hoàn giá cước(theo tiền trên vé): 3.400.000
    2 chi hoàn tgtgt 340.000
    3. chi hoàn thuế phí khác 88.000
    4. phí hoàn 900.000
    5 tổng số tiền chi hoàn 2.928.000

vậy cho mình hỏi:
    - mình kê khai tgtgt như thế nào

mong nhận được sự giúp đỡ. thanks cả nhà nhìu
    cái này theo mình nghĩ thì phần thuế gtgt bạn khai trên tờ khai là dấu âm thôi giống như trả lại hàng ý.mình nghĩ vậy, còn nếu chắc chắn thì chờ cao thủ giúp nhé bạn!

Trích dẫn Gửi bởi hoangthuyhanh1995
    cái này theo mình nghĩ thì phần thuế gtgt bạn khai trên tờ khai là dấu âm thôi giống như trả lại hàng ý.mình nghĩ vậy, còn nếu chắc chắn thì chờ cao thủ giúp nhé bạn!
    mục hàng mua trả lại em tưởng sẽ kê khai vào mục bán ra chứ nhỉ, bình thường đọc trên mạng em thấy hình như là vậy mà?

Trang 2 của 32 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối