Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 22 của 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 122021222324 ... CuốiCuối
Kết quả 211 đến 220 của 317
    Trích dẫn Gửi bởi ktoandao
    oh, nếu lằng nhằng thế thì đúng là lỗi không phải của bên... bán nữa mà của bên mua cho đỡ tốn tiền phạt (nếu được cty bạn có thể thương lương với bên bán để anh em campuchia tiền phạt cho vui" và bạn tham khảo 02 nội dụng dưới đây để xử lý:
    "...
    điều 24. xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn (tt39/2014)

1. tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 phụ lục 3 ban hành kèm theo thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

2. trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

1. phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn do thiên tai, hoả hoạn.

trường hợp người mua tìm lại được hoá đơn đã mất và báo cáo lại với cơ quan thuế trước khi cơ quan thuế ban hành quyết định xử phạt thì người mua không bị phạt tiền.

trường hợp trong cùng một thời điểm, tổ chức, cá nhân thông báo mất nhiều số hoá đơn cho cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế đủ căn cứ xác định tổ chức, cá nhân gộp nhiều lần mất hoá đơn để báo cáo cơ quan thuế thì xử phạt theo từng lần mất hoá đơn.

trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) có liên quan đến bên thứ ba, bên thứ ba do người mua thuê thì xử phạt người mua theo quy định tại khoản này.
    ..."
    cẩm ơn anh nhiều nha, trường hợp này thì coi như bên mua làm mất hđ cho đỡ tiền nộp phạt vậy bác nhỉ, vì thực chất cũng là do bên mua và bên vận chuyển mà, bên bán có liên quan gì đâu?

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthuylinh1982
    có 1 hôm không vào diễn đàn thôi mà mình thấy mọi người bình luận rôm rả quá, tiên thể đây cho mình hỏi luôn trường hợp này với ạ. mình đang bối rối quá: cuối năm rồi nên mình quyết toán thuế tncn mà mình lại chưa có kinh nghiệm mới khổ chứ. bên mình có 3 nhân viên ký hợp đồng lao động ( chưa đến mức khấu trừ thuế tncn), còn lại đều thuê cộng tác viên dịch bên ngoài, mỗi lần trả tiền cho họ chỉ khoảng 500.000 đến 1,5 triệu, mình nghe nói thu nhập dưới 2 triệu đồng/1 lần trả thì không phải khấu trừ thuế tncn. vậy thì cuối năm, ngoài việc quyết toán thuế cho người có ký hợp đồng lao động thì mình có phải cho những cộng tác viên này vào tờ khai quyết toán không, nếu cho thì khai kiểu gì ( bởi vì chỉ có tờ khai cho những người lao động cư trú không ký hợp đồng lao động đã khấu trừ thuế, còn cộng tác viên của mình thì chưa khấu trừ thuế tncn), và nếu không cho vào tờ khai quyết toán thì chi phí lương của những cộng tác viên này có được tính là chi phí hợp lý không vậy mọi người? cảm ơn mọi người.
    theo mình nghĩ thì trường hợp của bạn không cần phải quyết toán với những người này đâu, vẫn được tính là chi phí được trừ bình thường bạn nhé nếu như bạn có đầy đủ chứng từ , hợp đồng lao động của những cá nhân này.

Trích dẫn Gửi bởi phonglv
    rất cảm ơn những chia sẻ của cô.
    hiện tại công ty em đang ở tp vũng tàu nên việc gặp trực tiếp rất khó khăn, xin chia sẻ thêm một vài thông tin về công ty để cô hiểu rõ hơn về khoản chi phí dở dang trên.
    công ty em là công ty có 67,64% vốn nhà nước, và là 1 nhà máy của tổng công ty dầu việt nam, chuyển sản xuất xăng dầu

nếu 2016 đầu tư tiếp thì toàn bộ xây dựng cơ bản dở dang khi hoàn thành sẽ kết chuyển sang tài sản nhé bạn. thuế gtgt vẫn đc khấu trừ trong trường hợp đầu tư tiếp và hoàn thành công trình.
    kế toán xây dựng và giá thành vốn dĩ là những vấn đề khó nhất của nghề kế toán thì phải? :-(

Trích dẫn Gửi bởi phonglv
    rất cảm ơn những chia sẻ của cô.
    hiện tại công ty em đang ở tp vũng tàu nên việc gặp trực tiếp rất khó khăn, xin chia sẻ thêm một vài thông tin về công ty để cô hiểu rõ hơn về khoản chi phí dở dang trên.
    công ty em là công ty có 67,64% vốn nhà nước, và là 1 nhà máy của tổng công ty dầu việt nam, chuyển sản xuất xăng dầu

nếu 2016 đầu tư tiếp thì toàn bộ xây dựng cơ bản dở dang khi hoàn thành sẽ kết chuyển sang tài sản nhé bạn. thuế gtgt vẫn đc khấu trừ trong trường hợp đầu tư tiếp và hoàn thành công trình.
    năm 2013 bên bạn dừng thi công . thì gtgt phát sinh đang bị tính lại và truy thu
    thì 2016 tiếp tục thi công , chỉ phí gtgt dở dang của 2013 đã bị truy thu đó tính sao?
    chỉ khi nào bạn thành ly hay xác nhận khoản 214 này sang tk 711 thì cứ thuế mi bắt đc bạn về phần thuế gtgt này mà

em chào cả gia đình ạ. em cũng còn ít kinh nghiệm nên cho em xin hóng với ạ.

Trích dẫn Gửi bởi tranthithoak55
    em chào cả gia đình ạ. em cũng còn ít kinh nghiệm nên cho em xin hóng với ạ.
    hehe, mình cũng như bạn nên mới phải chịu khó lên diễn đàn đọc các cách xử lý của những sư phụ đi trước, công nhận là kiến thức trong trường và thực tế có nhiều khoảng cách quá, như vậy mà các nhà tuyển dụng cứ đòi hỏi kinh nghiệm thực tế những sinh viên mới ra trường như chúng em thất nghiệp hết, hic

Trích dẫn Gửi bởi secret garden
    chào cả nhà, em có nghiệp vụ khó, muốn cầu cứu mọi người, các cao nhân hỗ trợ em với nhé:
    bên em mới mua 1 tài sản của 1 hộ gia đình không phải là kinh doanh, mà theo theo thông tư 39/2014/tt-btc tại điều 13, khoản 1 quy định về cấp hóa đơn do cục thuế đặt in như sau: “trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.” vậy thì làm thế nào để tài sản đó được ghi nhận vào chi phí khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp?
    bác nào biết cho em xin ý kiến, càng sớm càng tốt nhé. em xin chân thành cảm ơn ạ !!!!
    tại khoản 2 điều 6 thông tư 78/2014 quy định:
    "...
    2.4. chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ (không có hoá đơn, được phép lập bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/tndn kèm theo thông tư này) nhưng không lập bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

- mua hàng hoá là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

- mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng tò sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

- mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

- mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưõng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập bảng kê tính vào chi phí được trừ nêu trên không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
    ..."
    => nếu muốn đáp ứng đủ điều kiện được coi là chi phí hợp lý, bạn lập bảng kê 01/tndn theo tt 78/2014 cho trường hợp [- mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;] và [bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực]

Trích dẫn Gửi bởi ketoanly
    tại khoản 2 điều 6 thông tư 78/2014 quy định:
    "...
    2.4. chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ (không có hoá đơn, được phép lập bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/tndn kèm theo thông tư này) nhưng không lập bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

- mua hàng hoá là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

- mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng tò sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

- mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

- mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưõng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập bảng kê tính vào chi phí được trừ nêu trên không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
    ..."
    => nếu muốn đáp ứng đủ điều kiện được coi là chi phí hợp lý, bạn lập bảng kê 01/tndn theo tt 78/2014 cho trường hợp [- mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;] và [bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực]
    cảm bạn nhiều nhé. câu trả lời rất chi tiết ạ!
    :guitar::hands:

Trích dẫn Gửi bởi mỹ duyên 9x
    bên chị mua của hộ kd thì k có hđ là đúng rồi mà, làm hđ thỏa thuận giữa 2 bên là xog chị ạ!
    cảm ơn bạn nha

Trích dẫn Gửi bởi thanh thuyvn
    nói chung cứ liên quan đến thu nhập nói riêng, ng lao động nói chung là mệt rồi bạn ạ. thậm chí có nh vấn đề còn gây tranh cãi nữa kìa!
    em cảm ơn chị, em cũng đang đau đầu lắm ạ. nhưng em cần câu trả lời cụ thể hơn một chút chị có thể trả lời chi tiết giúp em được không? kinh nghiệm của em còn hạn chế mà lại không có người quen nên em không biết hỏi ai cả. haz

Trang 22 của 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 122021222324 ... CuốiCuối