Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 5 của 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 317
    Trích dẫn Gửi bởi minh-dzung
    cô ơi em muốn tham dự lớp học của cô, cô cho em biết thông tin với ạ. em đi làm được hơn 3 năm rồi, trước học học viện bcvt và hiện là kế toán cho 1 dn xnk. vừa rồi bên em có thanh tra hoàn thuế, cả công ty đau đầu mà em chưa biết tới cô để học hỏi. em rất muốn học lại chút kiến thức cũ và nâng cao kỹ năng nghề nghiệp, đặc biệt là kế toán thuế. thời gian vửa rồi, em có thường xuyên lên topic để xem câu trả lời của cô cho các bạn, nên rất muốn tham gia lớp học của cô. cuối năm tuy rất bận nhưng em vẫn muốn tranh thủ học cô ạ. em cảm ơn cô nhiều!
    ban ơi nếu cô trang khai giảng lớp kế toán nâng cao thì rủ t đi học với nhé. thanks

Trích dẫn Gửi bởi hoangnamkute
    ban ơi nếu cô trang khai giảng lớp kế toán nâng cao thì rủ t đi học với nhé. thanks
    bạn hỏi nếu đầu tháng tới mà có lớp thì rủ mình đi học với nhé.mình cũng đang định học thêm lớp kỹ năng mâng cao trình độ.trước mình học ở **** rồi mà học xong chả còn liên lạc được với ai nữa.họ không giúp mình trả lời câu hỏi nên nhiều lúc gặp khúc mắc cũng không biết hỏi ai.buồn ghê gớm.haz

Trích dẫn Gửi bởi gửi em
    1. khi ban đầu mua vé, chi phí doanh nghiệp đã bỏ ra = 3.828.000 đồng gồm:
    + chi phí cước vận chuyển chưa thuế = 3.400.000 đồng
    + thuế gtgt 10% = 340.000 đông
    + phí khác = 88.000 đồng
    nếu dn sử dụng dịch vụ vận chuyển này dn sẽ kê khai chi phí đầu vào = 3.488.000 đồng và thuế gtgt đầu vào = 340.000 đồng

2. nhưng do dn từ chối, không sử dụng dịch vụ trên, nên không được kê khai hóa đơn gtgt trên:
    do dn chủ động trì hoãn chuyến bay và hoàn trả lại hãng hàng không nên dn chịu một khoản tiền bồi thường cho hãng hàng không- ở đây gọi là phí hoàn = 900.000 đồng. khoản thu nhập này của hãng hàng không là đối tượng không phải kê khai và nộp thuế gtgt nên hàng hàng không đã trừ trực tiếp vào tổng số tiền ban đầu (tức phí hoàn không phải là đối tượng kê khai, nộp thuế gtgt)
    vậy số tiền dn nhận được sau khi phải bồi thường do hủy chuyến bay = 3.828.000 đồng - 900.000 đồng = 2.928.000 đồng.[/i]

3. căn cứ điều 5 tt 29/2013, khoản tiền 900.000 đồng này, dn và hãng hàng không không phải kê khai và phản ánh thuế gtgt đầu vào

4. vấn đề đặt ra trong sự kiện này là em cần chú ý: khoản tiền 900.000 đồng (phí bồi thường cho hãng hàng không do hủy chuyến bay) có rủi ro cao về thuế thu nhập doanh nghiệp (không phải thuế gtgt) nếu không chứng minh được chi phí này liên quan đến hoạt động sxkd (tự ý hủy chuyến bay, quản lý chưa tốt ---> chi phí không phục vụ hđsxkd---> chi phí không được trừ)

"hiền tâm, post: 1177958, member: 482250"]ý em muốn hỏi là: trước đây lúc mình mua vé thì đã căn cứ vào hóa đơn kê khai thuế rồi, thì bây giờ khi kê khai phải ghi âm ah hay phải làm thế nào?? em cảm ơn
    chào bạn,
    tôi xin có ý kiến tiếp nhé. như đã trao đổi với em trên mail trước:

sau khi hãng hàng không có hóa đơn " chi hoàn và yêu cầu nộp phí bồi hoàn" , về bản chất, đây như một hóa đơn điều chỉnh giảm hóa đơn em đã kê khai khấu trừ vào kỳ 1 (điều chỉnh giảm 3.400.000 đ chi phí, giảm 340.000 đ thuế gtgt đầu vào được khấu trừ)
    căn cứ điều 20 thông tư 39/2014/tt-btc, em cần kê khai điều chỉnh giảm tại mục iv trên tờ khai thuế gtgt mẫu 01/gtgt trong kỳ 2 này ( mục điều chỉnh tăng, giảm thuế gtgt còn được khấu trừ của các kỳ trước) hoặc kê khai trực tiếp trên bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào nhưng với dấu âm. việc kê khai điều chỉnh giảm như vậy đã làm cho:
    + tổng giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ 2 giảm đúng 01 lượng chi phí chưa thuế = 3.400.000 đồng
    + thuế gtgt đầu vào giảm = 340.000 đồng trong kỳ 2 này.
    mong rằng gợi ý nhỏ này đã làm em thấy rõ ràng và dễ vận dụng hơn

nếu em quan tâm , tôi sẵn sàng tư vấn trực tiếp giúp em

Trích dẫn Gửi bởi hiền tâm
    ý em muốn hỏi là: trước đây lúc mình mua vé thì đã căn cứ vào hóa đơn kê khai thuế rồi, thì bây giờ khi kê khai phải ghi âm ah hay phải làm thế nào?? em cảm ơn
    chào bạn,

sau khi hãng hàng không có hóa đơn " chi hoàn và yêu cầu nộp phí bồi hoàn" , về bản chất, đây như một hóa đơn điều chỉnh giảm hóa đơn em đã kê khai khấu trừ vào kỳ 1 (điều chỉnh giảm 3.400.000 đ chi phí, giảm 340.000 đ thuế gtgt đầu vào được khấu trừ)
    căn cứ điều 20 thông tư 39/2014/tt-btc, em cần kê khai điều chỉnh giảm tại mục iv trên tờ khai thuế gtgt mẫu 01/gtgt trong kỳ 2 này ( mục điều chỉnh tăng, giảm thuế gtgt còn được khấu trừ của các kỳ trước) hoặc kê khai trực tiếp trên bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào nhưng với dấu âm. việc kê khai điều chỉnh giảm như vậy đã làm cho:
    + tổng giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ 2 giảm đúng 01 lượng chi phí chưa thuế = 3.400.000 đồng

Trích dẫn Gửi bởi trần yến thanh
    tớ đi học lớp cô trang rồi, trong phần thuế tncn cô dạy làm một hợp đồng nhưng có thể sử dụng với cả 3 đối tượng đấy . không biết để hợp đồng đâu rồi nữa
    anh có file không ạ cho em xin với . hay anh up lên cho cả nhà xem đi

Trích dẫn Gửi bởi phạmthị hằng
    anh có file không ạ cho em xin với . hay anh up lên cho cả nhà xem đi
    cô chỉ cho file cứng thôi. mà lười gõ lắm.

Trích dẫn Gửi bởi edubelife ketoanhongtrang
    chào bạn,

e rất thích nhận xét của @mybeloved : "trả lời của cô luôn đầy đủ, chi tiết, mà đầy tính chuyên nghiệp và có cảm giác rất dễ hiểu, dù với câu hỏi rất khó cô cũng biến nó thành nhẹ nhàng, đơn giản. khả năng truyền đạt đó thực sự không có nhiều người làm được.
    em luôn kính trọng tài năng và sự nhiệt huyết của cô. cô lúc nào cũng bận rộn, nhưng vẫn tận tâm dành thời gian để hỗ trợ, giúp đỡ các bạn khi gặp khó khăn về công việc, vướng mắc về nghiệp vụ. em chúc cô luôn vui vẻ và tràn đầy năng lượng để có thể tiếp tục support những bạn đang cần sự sẻ chia về nghề nghiệp như thế này. <3<3<3"
    nhân ngày nhà giáo vn, e cùng các bạn chúc cô luôn mạnh khoẻ hạnh phúc & luôn bên chúg em nhữg khi cần như này ạ

chuẩn đấy bạn thuylinh1992, mình đã từng học rồi nên mình biết, cô giáo lại còn rất xinh nữa chứ...)))

anh ,chị cho em hóng với ạ,em cũng mới đi làm thôi ạ,doanh nghiệp của bên em cũng mới thành lập nữa nên em cũng chưa có kinh nghiệm.có anh chị làm kế toán trưởng lâu năm trong các doanh nghiệp lớp thì xử lý tình huống này giúp bạn ấy với ạ.

sao chưa ai trả lời em ạ, cô trang ơi cô có thể giúp em được không ạ.em là học sinh cũ của cô em cũng định hỏi cô luôn nhưng mà tại vì em thấy cô trả lời nên này nên em muốn vào đây hỏi cô tiện cho mọi người tham khảo luôn ạ.em mong sớm nhận được hồi âm của cô ạ!

Trang 5 của 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối