Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 10 của 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... CuốiCuối
Kết quả 91 đến 100 của 317
    Trích dẫn Gửi bởi hoangvuong1993
    cả nhà ơi, em cũng mới vào làm việc tại công ty và em chưa có nhiều kinh nghiệm đặc biệt là mảng thuế ạ, công ty em đang vay tiền cá nhân hôm nay xếp hỏi nếu lấy tiền từ doanh thu phát sinh trong quý, trả nợ dần cho cá nhân để giảm thuế thu nhập doanh nghiệp có được không? theo em nghĩ là không được vì nếu trả thì sẽ trả trên tài khoản tiền mặt hoặc tiền gửi chứ không liên qua gì đến tài khoản doanh thu cả.xếp bảo bây giờ nếu kinh doanh lỗ thì vẫn phải trả nợ vay, mà nếu lãi thì trích từ doanh thu đó sang trả nợ luôn, làm giảm doanh thu xuống.vấn đề thuế tndn em vẫn còn mông lung lắm a. mong cả nhà có thể hướng dẫn để em hiểu rõ vấn đề này được không ạ? em cảm ơn!
    doanh thu là thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh. lãi vay là chi phí phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh. 2 khoản này độc lập với nhau. 1 bên doanh thu- 1 bên chi phí, sao ông sếp lại lẫn lộn vậy nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi minh-dzung
    :v:v ông sếp này chả hiểu tí j kiến thức về tài chính kế toán cả. nói chung là nên cho đi đào tạo lại :v
    ôi zời, các doanh nghiệp có được mấy sếp hiểu về tài chính đâu, các ông ấy còn chẳng coi trọng công việc kế toán ấy, nhiều lúc bực mình, cho bọn thuế nó vào nó đập cho 1 trận, nhưng khổ nỗi thuế thì cứ dúi tiền là xong...haiz, bài toán không có lời giải....

Trích dẫn Gửi bởi duong thu giang
    ôi zời, các doanh nghiệp có được mấy sếp hiểu về tài chính đâu, các ông ấy còn chẳng coi trọng công việc kế toán ấy, nhiều lúc bực mình, cho bọn thuế nó vào nó đập cho 1 trận, nhưng khổ nỗi thuế thì cứ dúi tiền là xong...haiz, bài toán không có lời giải....
    sếp bên chị cũng thế, nhiều khi lấy quỹ đi ngoại giao cấp trên, xong chứng từ để xử lý ra sao thì mặc kế toán xoay xở. mà số tiền đâu phải nhẹ nhàng, cứ lấy 1 vài hđ tiếp khách là xong.... nói chung là 1 năm cũng phải đau đầu vài lần với sếp, đó là chưa kể đến vấn đề thuế má....

sếp bên em thì cũng nóng tính, đôi khi hơi áp đặt. nhưng được ưu điểm là nếu khoản chi nào mà chị ktt phân tích là khó xử lý thì cũng tiếp thu và cho phòng kt chủ động giải quyết, sau đó nếu có bị lặp lại trường hợp đó thì trước khi chi cũng biết hỏi í kiến pkt trước xem tình hình ntn đã. nhưng nói chung, những khoản ngoại giao thì là việc chẳng đừng và "đến hẹn lại lên", thường xuyên diễn ra nên pkt cũng quen rồi.

ôi chán nhỉ, cứ tình hình này thì đúng là chỉ người nông dân đi làm thuê là khổ.nhân viên thì bị coi thường chả ra làm sao cả.trên ép xuống, dưới lại ép lên vậy phải sống làm sao.xếp bên em thì được cái thoải mái nhưng cũng nóng tính lắm.được cái là xếp quan tâm đến mấy khoản thuế má , biết nó cũng quan trọng nên em thấy đỡ tủi thân phần nào các bác ạ! lên diễn đàn thấy mọi người kêu làm công ty không được tốt em cũng thấy cái nghề này sao nó bạc quá.phải làm sao để họ biết được tầm quan trọng của công việc này và không coi thường mình được nữa quả là 1 bài toán khó!

up cho chủ top vậy, mình cũng đang mong câu trả lời!

cả nhà bị sếp hành nhỉ. riêng công ty em được cái sếp gió chiều nào xoay chiều ấy. thấy bên nào có lý là : ừ, anh cũng bảo thế mà. nhiều khi chết cười với ổng. được cái sếp cũng tốt tính, thoải mái thời gian đâm ra không muốn nghỉ

xếp em cũng được cái thoải mái ạ, nhân viên với xếp có lúc còn như nhau nữa ấy chứ.nhưng mà giờ làm việc thì cũng nghiêm khắc phết.ông xếp trẻ lại còn chưa vợ chứ nên chém thoải mái luôn.may mắn là được ổng xếp dễ tính, nhưng mà em cũng thấy sợ sợ nếu không làm được việc thì chết ạ

Trích dẫn Gửi bởi hoangvuong1993
    cả nhà ơi, em cũng mới vào làm việc tại công ty và em chưa có nhiều kinh nghiệm đặc biệt là mảng thuế ạ, công ty em đang vay tiền cá nhân hôm nay xếp hỏi nếu lấy tiền từ doanh thu phát sinh trong quý, trả nợ dần cho cá nhân để giảm thuế thu nhập doanh nghiệp có được không? theo em nghĩ là không được vì nếu trả thì sẽ trả trên tài khoản tiền mặt hoặc tiền gửi chứ không liên qua gì đến tài khoản doanh thu cả.xếp bảo bây giờ nếu kinh doanh lỗ thì vẫn phải trả nợ vay, mà nếu lãi thì trích từ doanh thu đó sang trả nợ luôn, làm giảm doanh thu xuống.vấn đề thuế tndn em vẫn còn mông lung lắm a. mong cả nhà có thể hướng dẫn để em hiểu rõ vấn đề này được không ạ? em cảm ơn!
    gửi em,
    - khi vay tiền cá nhân đầu tư vào hoạt động sxkd, em cần căn cứ vào các quy định tại tt 78/2014/tt-btc & tt 96/2015/tt-btc để chi phí lãi vay là chi phí được trừ như: hồ sơ thể hiện khoản vay phục vụ hoạt động sxkd, trong điều kiện vốn điều lệ đã góp đủ theo tiến độ; lãi suất vay vốn được quy định cụ thể trong hợp đồng vay vốn và không vượt quá 150% lãi suất cơ bản của nhnn công bố tại thời điểm vay; việc cá nhân cho vay cần được thực hiện bằng chuyển khoản theo quy định tại nđ 222/2013/nđ-cp & tt 09/2015/tt-btc….hạch toán: nơ tk 112, 331/có tk 341. . đây là dòng tiền ra của dn (cash out flow

+ khi thu tiền bán hàng, em cần hạch toán: nợ tk 131/511, 3331; 112/131 và 632/156: đây là dòng tiền vào của dn (cash in flow)
    điều này có nghĩa là, em cần lưu ý trong việc quản lý tài chính cho dn: tiền hàng thu về cần thanh toán các chi phí đầu vào, chi phí hình thành nên giá vốn hàng bán; phần còn lại bù đắp các chi phí quản lý và bán hàng.
    do vậy, về nguyên tắc quản trị tài chính, phần vốn dôi ra thực sự sau 1 phương án kinh doanh mà dn có thể tự do sử dụng chính là phần lợi nhuận sau thuế.

+ việc sử dụng nguồn tiền từ hoạt động bán hàng để trả dần nợ vay một hoạt động tài chính lành mạnh, bình thường.
    tuy nhiên, cách nói của sếp: “lấy tiền từ doanh thu phát sinh trong quý, trả nợ dần cho cá nhân để giảm thuế thu nhập doanh nghiệp“ là chưa thực sự phù hợp về mặt tài chính và luật thuế. vì như chúng ta đã biết, việc hạch toán doanh thu là quá trình hạch toán độc lập về mặt chuẩn mực nghề nghiệp, không phụ thuộc vào việc có thu tiền hay chưa. căn cứ và điều kiện ghi nhận doanh thu được quy định rất chặt chẽ trong chuẩn mực kế toán cũng như các quy định pháp luật về thuế gtgt, thuế tndn
    + việc hạch toán trả nợ vay cũng vậy, việc này không làm phát sinh chi phí được trừ, chỉ là việc thanh toán nợ gốc vay (giảm tiền, giảm nợ phải trả ht nợ tk 341/có tk112); không làm phát sinh tăng chi phí được trừ nên không thể “để giảm thuế thu nhập doanh nghiệp“ được.
    + việc quản trị dòng tiền vào và ra được thể hiện trong kế hoạch tài chính, báo cáo ngân sách của dn. em chú ý: đừng nhầm việc trả nợ vay với việc phát sinh chi phí (giảm nợ phải trả, giảm tiền) và việc thu tiền bán hàng (bản chất là việc thu hồi công nợ phải thu) với việc ghi nhận doanh thu, thu nhập tính thuế em nhé!

thắc mắc em đưa ra thực sự rất thú vị, liên quan đến kỹ năng mềm xử lý các tình huống nghiệp vụ thực tế phát sinh trong dn mà các em sẽ gặp phải. nội dung này cũng nằm trong khóa học đào tạo kỹ năng kế toán mới mà tôi vừa khai giảng sáng cn, ngày 29/11.
    nếu em quan tâm, và thực sự mong muốn trở thành một kế toán giỏi, tự tin với vị trí làm việc hiện tại, hoặc muốn thay đổi công việc tốt hơn, em hãy đến học thử miễn phí đến 5 buổi học của tôi để cảm nhận chất lượng chương trình đào tạo. tôi sẽ rất vui khi đồng hành cùng em và các bạn trên con đường sự nghiệp của mình!

haha, diễn đàn lại là nơi cho bà con nói xấu sếp đay....
    qua diễn đàn mình biết đến kế toán hồng trang, hôm chủ nhật mình có tham gia khai giảng khóa mới của cô và đã học được một buổi, công nhận là các bạn trên diễn đàn nói không sai về cô, tâm phục khẩu phục....dù mới học được 1 buổi nhưng mình thấy hào hứng và yêu nghề hơn rất nhiều rồi....

Trang 10 của 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... CuốiCuối