Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

mong các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ

em xin kính chào các toàn thể các anh chị trên diễn đàn
    em hiện tại đang là sinh viên, em đang học môn nguyên lí kế toán, hiện tại em còn một số điều chưa hiểu thấu đáo, và hay gặp khó khăn khi làm bài nên em mong các anh chị chỉ bảo cho em ạ
    hiện tại em đang chưa phân biệt rạch ròi 2 vấn đề :
    +) thuế gtgt được khấu trừ và thuế giá trị gia tăng phải nộp
    thưa anh chị, có phải khi mình bán hàng thì mình phải nộp thuế gtgt phải nộp, còn khi mua hàng thì mình được nhận thuế gtgt được khấu trừ không ạ?
    +) trả thiền lương cho công nhân viên , em đọc các bài thì có chỗ định khoản thì mục này ghi vào 641 hoặc 642, nhưng có chỗ lại ghi vào 334. nên hiện tại em vẫn đang mơ hồ chỗ này quá,
    +) tiền điện nước tháng trước chưa trả thì mình phải ghi vào nợ phải trả còn tiền tiền điện nước tháng này thì mình phải ghi vào mục chi phí sản xuất phải không ạ?

trên đây là một vài điều em chưa hiểu của em khi học môn nguyên lí kế toán, em chân thành mong các anh chị giúp đỡ em ạ. một lần nữa em xin chân thành cảm ơn ạ.

ðề: mong các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ

vâng! mình cảm ơn bạn! mình thấy những vấn đề bạn thắc mắc, một phần là do giảng viên chưa bám sát với thực tế công tác kế toán để giảng giải nói thêm cho bạn hiểu, bạn nên tự tìm hiểu bằng nhiều cách về những quy trình hạch toán kế toán cụ thể ở thực tế các đơn vị có kế toán (ví dụ như kế toán tiền lương): có thể là tìm hiểu qua lưu đồ quy trình kế toán, hoặc cũng có thể tự tưởng tượng đặt mình là một kế toán viên trong quy trình đó, rồi nghĩ xem mình phải làm những gì, làm như thế nào, trình tự ra sao, và phải áp dụng những kiến thức được học vào như thế nào. có như vậy bạn sẽ hiểu được bản chất và nắm được quy trình của các nghiệp vụ một cách cụ thể và rõ ràng hơn là việc chỉ học về lý thuyết đơn thuần, với những định khoản rời rạc, thiếu tính thực tế!