Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Trích Trước lương nghỉ phép trên lương nào ? Giúp em với ....

mấy anh chị cao thủ cho em hỏi..
    lúc em làm bảng thanh toán lương có
    nghiệp vụ 39 trích trước lương nghỉ phép 10%
    xuống nghiệp vụ 45 em làm bảng phân bổ tiền lương và bhxh.lại có cột trích nghỉ phép tiếp.
    em muốn hỏi :
    ở nghiệp vụ 39 em có nên thực hiện định khoản trích trước lương nghỉ phép nợ tk 622, có 334 ko ạ ?hay là để xuống bảng phân bổ lương làm luôn ạ. ( cô giáo em lại bảo khi đưa vào bảng thanh toán lương thì ko có cột trích tiền lương nghỉ phép) nên em lấn quấn ko biết có định khoản ra để đưa vào bảng cân đối sps ko? mà nếu trích thì em phải trích trên lương quy định cộng với phụ cấp, hay là lương thực tế cộng phụ cấp ạ.?
    xuống nghiệp vụ 45, ở bảng phân bổ lương có cột tk 335, ( liên quan đến nợ 622 có 335, là khoản trích lương nghỉ phép) em phải trích trên lương nào bi giờ ....ôi lần quần, đau cả đầu ....:cry7:

---------- post added at 02:24 ---------- previous post was at 02:11 ----------

giúp em cái nek mây bác

ðề: trích trước lương nghỉ phép trên lương nào ? giúp em với ....

mình nghĩ rằng trích trước tiền lương nghỉ phép thì phải định khoản là nợ 622 và có 335, sao lại là nợ 622 và có 334.
    mọi người cho mình hỏi thêm luôn là lúc ghi vào bảng phân bổ tiền lương và các khoản trích theo lương thì cái chỗ 335 ghi ở đâu zậy.

Trích dẫn Gửi bởi ngoctant
    mình nghĩ rằng trích trước tiền lương nghỉ phép thì phải định khoản là nợ 622 và có 335, sao lại là nợ 622 và có 334.
    mọi người cho mình hỏi thêm luôn là lúc ghi vào bảng phân bổ tiền lương và các khoản trích theo lương thì cái chỗ 335 ghi ở đâu zậy.
    t nhìn thấy trên cái mẫu bảng phân bổ tiền lương thì nó ở cuối thì phải :xinloinhe:

trích trước vào chi phí về tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất, ghi:

nợ tk 622 - chi phí nhân công trực tiếp

có tk 335 – chi phí phải trả.

tất nhiên là trích trên lương quy định và phụ cấp rồi. lương thực tế các tháng khác nhau sao trích được.
    và bạn trích và định khoản ở nghiệp vụ 39. nghiệp vụ 40 chỉ lập bảng thui chứ có dùng hạch toán thêm nghiệp vụ gì đâu.
    bảng phân bổ đó thể hiện tổng thể các nghiệp vụ liên qua tới lương trong kỳ của bạn.

----------------------------------------