Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Cần giúp đỡ giải thích về nghiệp vụ phân bổ chi phí

chào mọi người!

trong quá trình nghiên cứu lý thuyết về tài khoản 142 và 242. trong giáo trình kế toán doanh nghiệp của mình có đoạn ghi thế này:

"......mục đích của việc phân bổ chi phí nhằm thể hiện chi phí tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ, đảm bảo cho chi phí ổn định giữa các kỳ hạch toán, tạo nên sự tương xứng chi phí doanh thu trong kỳ........."

từ đoạn trích dẫn trên mình có một số thắc mắc, mong mọi người giải thích giúp:

+ trong giáo trình nói rằng, phải phân bổ chi phí khi nó quá lớn, vậy thế nào là "quá lớn", trong thực tế các doanh nghiệp họ xem thế nào là "quá lớn", có tiêu chí hay cách làm cụ thể không (ví dụ..).

+ trong thực tế việc phân bổ chi phí ở các doanh nghiệp có bắt buộc không? nếu họ không phân bổ thì có ảnh hưởng gì xấu đến hoạt động của họ không? bởi vì việc phân bổ hiểu theo cách đơn giản nào đó, nó có thể hơi "lằng nhằng" phức tạp đúng không. mình thì nghĩ đơn giản nếu không phân bổ thì chi phí trong kỳ hoạt đông đó của họ sẽ lớn, và họ sẽ được giảm thuế thu nhập doanh nghiệp, vậy là có lợi cho dn chứ?

+ thực tế các kế toán khi đi làm có xem trọng nghiệp vụ này không (mức độ thường xuyên, phổ biến). hay để đơn giản các kế toán rất ít hoặc không dùng tới nó bao giờ, hoặc có thể có cách làm (sáng tạo) - cách làm tắt hay hơn?

=> mình cảm ơn! rất mong nhận được sự giải thích từ thực tế hoạt động kế toán!

ðề: cần giúp đỡ giải thích về nghiệp vụ phân bổ chi phí

+trong nền kinh tế có rất nhiều dn lớn bé khác nhau, ngành nghề khác nhau, quá lớn hay không là do cp đó đối với quy mô của doanh nghiệp và nhìn nhận của kế toán làm sao cho nó đẹp.
    +còn thực tế mình thấy sử dụng nhiều và phổ biến là đằng khác. nó không những không gây phiền phức mà còn rất lợi ích.
    mình thấy thê.

bạn vien_thong chưa hiểu rõ về việc phân bổ rồi. phân bổ là điều ko thể thiếu trong kế toán. nó giúp chi phí trong doanh nghiệp được hợp lý hơn đó! chi phí và doanh thu các kỳ kế toán sẽ ko quá chênh lệch khi có phân bổ. vì có thể chi phí phát sinh trong kỳ này nhưng sẽ liên quan đến nhiều kỳ tiếp theo. nếu ko có phân bổ thì kỳ này quá nhiều chi phí mà kỳ sau ko có gì. bạn nên đọc thêm sách đi nha! chúc thành công! ^^

tùy vào tình hình doanh thu mà mỗi cty có thể phân bổ chi phí nhanh hay chậm. còn việc phân bổ là phải có.

thực tế các kế toán khi đi làm có xem trọng nghiệp vụ này không (mức độ thường xuyên, phổ biến). hay để đơn giản các kế toán rất ít hoặc không dùng tới nó bao giờ, hoặc có thể có cách làm (sáng tạo) - cách làm tắt hay hơn?
    => thực tế là nghiệp vụ này rất được xem trọng nhé. kế toán sẽ xác định tùy theo thời gian sử dụng của từng chi phí để phân bổ thôi !

Trích dẫn Gửi bởi vien_thong
    chào mọi người!

trong quá trình nghiên cứu lý thuyết về tài khoản 142 và 242. trong giáo trình kế toán doanh nghiệp của mình có đoạn ghi thế này:

"......mục đích của việc phân bổ chi phí nhằm thể hiện chi phí tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ, đảm bảo cho chi phí ổn định giữa các kỳ hạch toán, tạo nên sự tương xứng chi phí doanh thu trong kỳ........."

từ đoạn trích dẫn trên mình có một số thắc mắc, mong mọi người giải thích giúp:

+ trong giáo trình nói rằng, phải phân bổ chi phí khi nó quá lớn, vậy thế nào là "quá lớn", trong thực tế các doanh nghiệp họ xem thế nào là "quá lớn", có tiêu chí hay cách làm cụ thể không (ví dụ..).

+ trong thực tế việc phân bổ chi phí ở các doanh nghiệp có bắt buộc không? nếu họ không phân bổ thì có ảnh hưởng gì xấu đến hoạt động của họ không? bởi vì việc phân bổ hiểu theo cách đơn giản nào đó, nó có thể hơi "lằng nhằng" phức tạp đúng không. mình thì nghĩ đơn giản nếu không phân bổ thì chi phí trong kỳ hoạt đông đó của họ sẽ lớn, và họ sẽ được giảm thuế thu nhập doanh nghiệp, vậy là có lợi cho dn chứ?

+ thực tế các kế toán khi đi làm có xem trọng nghiệp vụ này không (mức độ thường xuyên, phổ biến). hay để đơn giản các kế toán rất ít hoặc không dùng tới nó bao giờ, hoặc có thể có cách làm (sáng tạo) - cách làm tắt hay hơn?

=> mình cảm ơn! rất mong nhận được sự giải thích từ thực tế hoạt động kế toán!
    lý thuyết rất chính xác, vì 3 câu hỏi của bạn có liên quan đến nhau. như mọi người nói việc phân bổ là phải làm.
    ví dụ 1. mua 1 công cụ trị giá 25 triệu nó sẽ lớn đối với 1 dn có vốn là 500 triệu và nó sẽ không lớn với dn có vốn khoảng 25 tỷ.
    ví dụ 2. công cụ trên nếu phân bổ trong 1 tháng (trong khung thời gian sử dụng là 25 tháng) thì bạn thấy chi phí của tháng đó tăng đột biến với dn có vốn 500 triệu.
    ví dụ 3: mua 1 công cụ trị giá 3 triệu, với dn 500 triệu có thể phân bổ 3 tháng, với dn 25 tỷ có thể dùng trong 1 tháng. kể cả 2 dn có cùng vốn nhưng có dn sẽ phân bổ trong 1 tháng, có dn sẽ phân bổ trong vài tháng, miễn sao dn giải trình được là ok
    ...