Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

thuế tiêu thụ đặc biệt

em có bài tập có 1 nghiệp vụ như sau:
    mua 50.000 cây thuốc lá từ 1 cơ sở sản xuất x để xuất khẩu theo hợp đồng đã kí kết với giá là 35.000 đ/ cây. đơn vị đã xuất khẩu được 30.000 cây với giá fob là 40.000 đ/ cây. số còn lại do không đủ tiêu chuẩn chất lượng nên phải tiêu thụ trong nước với giá bán là 62.700đ/ cây. doanh nghiệp nhận thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng và đã dùng tiền gủi ngân hàng nộp các khoản thuế liên quan.

với thuế suất thuế xuất khẩu thuốc lá là 0%. thuế tiêu thụ đặc biệt của thuốc lá là 65%, thuế gtgt là 10%.
    xác đinh các loại thuế phải kê khai và nộp trong kì.

ở nghiệp vụ này thuốc lá là hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng khi mua vào, khi xuất khẩu và khi bán ra cho thị trường trong nước thì khi nào mình mới tính thuế tiêu thụ đặc biệt của thuốc lá ạ. em đang thắc mắc. ngày kia em thi rồi. rối quá mọi người ạ. giúp em với. hic

ðề: thuế tiêu thụ đặc biệt

chỉ chịu thuế ttđb khi bán ra cho thị trường trong nươc
    mình cũng sắp thi thuế .có gì mình vào trao đổi nhé

phải nộp thuế ttđb và thuế gtgt.
    đối với thuế ttđb đọc trong luật thì ko phải nộp nếu xuất khẩu. nhưng nếu ko xuất khẩu mà tiêu dùng tỏg nc thì giá tính thuế ko còn là giá mình mua vào mà là giá mình bán ra ngoài thị trường bạn nhé!
    còn tính gtgt trên g.tr tăng thêm của hh thì chắc bạn biết rồi!

thuế ttđb mua vào , thuế gtgt mua vào
    thuế xk = 0% nên k tính .. thuế ttđb bán ra tương ứng .. thuế gtgt bán ra tương ứng ..
    => khấu trừ