Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Ghi sổ cái

ðề: ghi sổ cái

bạn xem phai đính kèm tự hiểu được rồi:
    lập báo cáo tài chính và sổ sách bằng excel: hình thức chứng từ ghi sổ
    so sach ctgs.rar
    bctc-2012.rar

hướng dẫn lập báo cáo tài chính và sổ sách bằng excel: hình thức nhật ký chung
    so sach nhat ky chung.rar
    bao cao tai chinh - 2012.rar

---------- post added at 08:51 ---------- previous post was at 08:50 ----------

nhưng bạn em lại cho rằng phải ghi riêng rẽ ra từng nghiệp vụ như lúc vào sổ nhật ký hay sổ chi tiết ấy ạ, em không thể thuyết phục nổi:-(( em nghĩ ghi lại thế thì sinh ra sổ cái j cho mệt:-s
    bạn đang bảo vệ quan điểm sai của mình

---------- post added at 08:55 ---------- previous post was at 08:51 ----------

phai đã đính kèm sẽ làm dẫn chứng để bạn tiện theo dõi và xem có đúng với những gì mình nói hay ko và bạn của bạn nói đúng hay không
    mỗi một nghiệp vụ kinh tế phát sinh khi lên nhật ký chung phải tách rieng chứ ko như khi đi học
    ví dụ: khi đi học:
    nợ 152, 1331/ có 111
    khi đi làm
    nợ 152/ có 111
    nợ 1331/ có 111
    dĩ nhiên sổ cái 111 sẽ thể hiện hai dòng một dòng cho 152, một dòng cho 1331
    nếu xãy ra 100 nghiệp vụ thì sổ cái cũng thể hiện 100 nghiệp vụ ko được gộp chung lại

---------- post added at 09:02 ---------- previous post was at 08:55 ----------

mọi người cho em (mình) hỏi chút ạ, tại vì bọn em đang cãi nhau ủm tỏi cái vụ ghi sổ cái:
    theo em thì sổ cái là sổ tổng hợp nên các thông tin đều là thông tin tổng hợp. mỗi tài khoản liên quan đều chỉ đc ghi trên 1 dòng, tức là ví dụ trng tháng có phát sinh nhiều nghiệp vụ mua nvl trả tiền ngay thì trên sổ cái tk 152 chỉ ghi diễn giải là mua nvl trả =tm, có tk 331: tổng cộng số tiền tại các nghiệp vụ. một quan điểm khá mới mẻ có lẻ cần yêu cầu và đề xuất lên bộ tài chính về ý kiến đóng góp rất mới và rất sáng tạo này của bạn và nếu bộ tài chính chấp thuận ý kiến đóng góp đầy sáng tạo này và có ích này thì hệ thống kế toán cả nước việt nam sẽ bắt đầu từ năm 2013 sẽ phải sửa lại hết sổ sách của các năm và làm theo ý kiến của của bạn bắt đầu từ năm 2013 sẽ làm theo phương pháp làm sổ của bạn đề xuất=> chúc mừng bạn

xin đóng topic

bạn nói rất phải chế độ kế toán việt nam quá cồng kềnh cần thay đổi lại theo ý kiến đóng góp của bạn và các bạn của bạn mình nghĩ bạn đang được học ở một trường đạo số 1 việt nam nên mới có quan điểm sáng tạo và đầy tư duy như vậy?
    có lẽ kỳ tới này xin được đề cử bạn làm bộ trưởng bộ tài chính để bạn ban hành và sửa đổi lại hệ thống luật kế toán việt nam để phục vụ cho công tác quản lý của nước nhà, phương án của bạn mình cũng rất đồng tình vì làm như bạn sẻ giảm thiểu giấy tờ sổ sách giúp tiết kiệm giấy tờ , nếu đề xuất của bạn thành công tất cả các doanh nghiệp trên cả nước sẽ phải viết thư cám ơn bạn vì tiết kiệm được rất nhiều chi phí giấy bút và mực, đồng thời các cửa hàng và các hiệu sách sẽ giảm doanh thu vì bán được ít giấy hơn họ sẽ ko hiểu tại sao lại như vậy có lẽ mình sẽ in áp phích quảng quáo về luật mới do bạn ban hành họ sẽ chửi bạn vài câu nhưng ko sao tên tuổi của bạn sẽ nổi như cồn và bạn sẽ có mặt ở tất cả các tờ báo tờ lái cải cho đến chính trị... và bạn sẽ được phỏng vấn trên tivi hàng ngày và catxe của bạn sẽ tăng lên khủng khiếp khoảng vài tỉ cho một bài phỏng vấn, và vài năm sau sẽ bầu bạn lên làm chủ tịch nước để bạn quản lý đất nước ngày càng tốt hơn giàu mạnh hơn , tất cả các doanh nghiệp và các kế toán xa gần sẽ gửi thư thăm hỏi và cám ơn đề xuất tất nhất cho nước nhà xin chân thành cám ơn bạn một con người toán năng và trí tuệ , cám ơn và xin chân thành cám ơn caaaaaaaaaaaaaaam ơn bạn raaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaat nhiều
    bạn chỉ đang đi học mà đã tài năng đến vậy rồi thật là một nhân tài hiếm có sau này bạn ra trường tất cả các doanh nghiệp sẽ đứng sắp hàng để đợi bạn gật đầu đồng ý về làm việc cho họ và thật là có phước và may mắn mới có thể tuyển được một nhân tài như bạn, lúc đó tất cả các bạn kế toán xa gần sẽ rồng rắn xếp hàng để được bạn tư vấn giải đáp và trong đó có mình mong bạn ưu ái cho để mình ko phải đứng giữa trời nắng như thiêu như đốt để trực chờ được bạn tiếp lời, ôi bạn thật là sáng như muôn ngàn vi sao trên trời , tên tuổi của bạn sẽ sánh ngang với các doanh nhân khác như: các max, lê nin, ...........

em không biết thì em hỏi ạ, đó là quan điểm cá nhân của em, anh góp ý cho em em rất cảm ơn ạ, nhưng anh bảo vệ quan điểm của anh có nhất thiết phải phỉ báng quan điểm của người khác không ạ? em chỉ là 1 con sinh viên chưa hiểu bài, có lẽ vậy, em hi vọng là những người đi trước em, có cả anh, sẽ giải đáp khúc mắc cho em, nếu em sai. nhưng chắc em nhầm ạ! tuổi trẻ bồng bột, nông nổi nên em hiểu lời góp ý của anh là mỉa mai, nếu có j sai sót em mong anh bỏ qua cho! em chân thành cám ơn lời góp ý của anh, nhưng em cảm thấy nó thật thiếu thiện chí và cũng không thoát được ý cho em, nên em xin phép không nghe ạ