Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: giá bao gồm thuế

giá bao gồm thuế

mình có 1 thắc mắc. vd đề bài cho là : xuất kho giao cho khách hàng 12.000 sp b, khách hàng chấp nhận thanh toán theo giá thanh toán là 99.000đ/spb
    cho mình hỏi đề bài không nói là đã bao gồm thuế hay chưa thì giá thanh toán ở đây đã có thuế hay chưa?

ðề: giá bao gồm thuế

đề bài không ns đến thuế thì thôi chả cần hạch toán thuế đâu, cứ phản ánh giá vốn và doanh thu như bình thường

khi b gặp phải đề này thì tốt nhất để chắc chắn thì b nên hỏi lại gv trước khi làm

Trích dẫn Gửi bởi le.bachkt
    khi b gặp phải đề này thì tốt nhất để chắc chắn thì b nên hỏi lại gv trước khi làm
    vấn đề là đi thi thì làm sao mà hỏi được bạn, mình đang băn khoăn vì hình như giá thanh toán là giá đã bao gồm thuế rồi thì phải vậy cái này phải là phản ánh doanh thu và cả thuế nữa không nhỉ?

theo tớ nghỉ là chưa bao gồm thuế .nếu đè bài bảo la đả chấp nhận thanh toán theo tổng giá thanh toán là 99000đ/sp thì mới bao gồm cả thuế .còn đề bài chi nói cháp nhận thanh toán theo giá thanh toán thôi thì ban nên hạch toán cả thuế nữa nhé!

thông thường, những bài tập trong trường dạng như thế này là dạng đã bao gồm cả vat. nhưng hầu hết các đề bài đều kèm theo dữ kiện ví dụ như: vat 10%

từ nghiệp vụ này ta liên tưởng tới hóa đơn khơn khi xuất hàng.nếu khách hàng đã chấp nhận thanh toán theo giá 99.000/sp là giá chưa thuế và đâu bài như thế theo mình kinh ngiệm của mình là chưa có thuế,cứ hạch toán bình thường

Trích dẫn Gửi bởi hoanglinh160
    mình có 1 thắc mắc. vd đề bài cho là : xuất kho giao cho khách hàng 12.000 sp b, khách hàng chấp nhận thanh toán theo giá thanh toán là 99.000đ/spb
    cho mình hỏi đề bài không nói là đã bao gồm thuế hay chưa thì giá thanh toán ở đây đã có thuế hay chưa?
    giá thanh toán là giá đã bao gồm thuế vat rồi đó bạn

mỗi người 1 phách chẳng biết sao đây

---------- post added at 06:18 ---------- previous post was at 06:17 ----------

Trích dẫn Gửi bởi hanhktqd
    giá thanh toán là giá đã bao gồm thuế vat rồi đó bạn
    bạn có vẻ chắc chắn nhỉ, đã bao gồm thuế thì vat là bao nhiêu?

nếu cho dưới đề câu dn kê khai thuế theo pp khấu trừ và thuế vat áp dụng cho hh là 10% (nếu đề thiếu dữ liệu có thể kiện thầy cô hihi)
    thì nếu cho giá thanh toán nghĩa là bao gồm thuế rồi nhé bạn : 90.000 + 9.000(vat)