Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Cho em hỏi về kế hoạch khấu hao TSCĐ

ðề: cho em hỏi về kế hoạch khấu hao tscđ

đối với những dn có tscđ có giá trị lớn, giá trị khấu hao sẽ nhiều, chọn phương pháp khấu hao đúng sẽ giúp dn điều chỉnh chi phí hợp lý, tạo điều kiện cho dn phát triển

tscđ gồm có nguyên giá và giá trị khấu hao. trong đó khấu hao ghi nhận vào chi phí hàng tháng của doanh nghiệp đảm bảo sự phù hợp khi đem lại doanh thù thì có ghi nhận chi phí đối với tài sản còn giá trị còn lại.

chị cũng học về cái này lâu lắm rồi nên theo trí nhớ chắc cũng ko đc chính xác lắm đâu.chị chỉ gợi ý, em đọc qua rồi căn cứ vào những gì đã học để thêm thắt vào nhé!
    - trước tiên em phải hiểu thế nào tái sx giản đơn, tái sx mở rộng và bản chất của việc khấu hao tscd
    *) tái sx giản đơn: tức là có vốn để đầu tư thêm 1 quy mô y như cũ
    *) tái sx mở rộng: có vốn để mở rộng 1 quy mô lớn hơn quy mô trước, có thể về chiều sâu( đầu tư máy móc thiết bị hiên đại hơn chẳng hạn), hoặc chiều rộng( quy mô lớn hơn, nhiều lao động hơn)

*) khấu hao tscd: trích dần gt của tscd để tính vào cp có thể hiểu cụ thể hơn là quá trình mà dn đang dần thu lại số tiền đã bỏ ra đế mua tscd bằng cách chuyển dần giá trị đó vào giá thành sản phẩm để bán cho người tiêu dùng
    nói như thế đồng nghĩa với việc khi thực hiên trích khấu hao, có nghĩa doanh nghiệp đang thực hiện quá trình thu hồi vốn đã đầu tư. mà thực hiện quá trình đó tức là doanh nghiệp sẽ thu được tiền. và nếu số tiền đó doanh nghiệp đầu tư ngược lại để mở rộng sx có nghĩa, số tiền đó chính là tiền đề để dn có thể thực hiện quá trình tái sx giản đơn hoặc tái sx mở rộng.
    mở rộng thêm, theo thông tư 123/2012/tt-btc thì khi doanh nghiệp có lãi, sẽ có quyền thay đổi phương pháp tính khấu hao( phải có thông báo với cơ quan thuế) để đẩy nhanh quá trình thu hồi vốn tái sx mở rộng nhưng vẫn phải đảm bảo dn có lãi và tỉ lệ khấu hao nhanh<=2 lần khấu hao theo đường thẳng. nói như thế có nghĩa, bên thuế cũng đã khẳng định, khấu hao tscd có vai trò quan trọng trong quá trình tái sx (nếu không đã chẳng phải có điều luật để đc- cái này nói ngoài thôi nhé.hi)
    *) xét về việc tính khấu hao chính xac:
    lật ngược vấn đề, nếu thực hiện khấu hao không chính xác:
    - nếu kế toán tính số khấu hao thực tế< số thực tế được khấu hao-> thiệt cho dn
    - nếu kế toán tính số khấu hao thực tế>số thực tế được khấu hao, chắc chắn bị thuế sờ gáy. khi đó dn không những bị phạt -> tổn thất cho dn mà còn rất nhiều thủ tục giấy tờ -> tồn thời gian và cp của dn làm ảnh hưởng đến số vốn để tái sx
    chị bận mất chút, nói thêm sau. em xem rồi hc nhé.
    chúc e học tốt!

em cảm ơn chị ạ. bài viết này rất hữu ích với e