Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Cần giúp đỡ giải thích ý nghĩa TK phân bổ chi phí?

chào mọi người! trong quá trình nghiên cứu lý thuyết, mình có một thắc mắc nhỏ, nhưng vẫn chưa nghiệm được, mong mọi người giải thích giúp cho:

đó là các tài khoản phân bổ chi phí 142 và 242:

+ về bản chất, mình hiểu đây là các tk tài sản, vì nó là tk loại 1 và 2. nhưng lý thuyết lại nói nó thực ra là tài khoản chi phí, nhưng của nhiều kỳ. mình thì nghĩ là sở dĩ người ta không đặt nó ở một tk loại 6 nào đó là vì tk loại 6 không có số dư, nên không thể vận động qua nhiều kỳ được.

+ nhưng nếu như vậy thì đây có phải là tài sản của doanh nghiệp không? vì nếu không phân bổ thì người ta sẽ dùng ngay tk loại 6, và ghi vào bên nợ: ví dụ nợ tk 642/có tk 111,112... nhưng nếu nhiều kỳ thì lập tức người ta sẽ chuyển ngay lại là tk 142 (tài khoản tài sản)/có tk tương ứng...., rồi hàng kỳ người ta vẫn chuyển nó lại thành chi phí: ví dụ: nợ tk 642/có tk 142.

+ mình nhớ trước đây khi học, giảng viên của mình có nói thực chất "nó không phải là tài sản của dn", nhưng cô nói nhanh quá và nói tắt nữa, chỉ để giới thiệu nên mình chẳng nắm được gì cả!

=> tóm lại thắc mắc của mình là tại sao nó là tài khoản chi phí mà người ta lại có thể đưa vào tài khoản tài sản, vì theo định nghĩa: "....tài sản là nguồn lực do doanh nghiệp kiểm soát và có thể thu được lợi ích kinh tế trong tương lai....". nhưng mình thấy đối với tk 142 và 242 nó lại có gì đó không đúng. liệu về bản chất và ý nghĩa có sự sai lệch hay ngầm định gì không?

cảm ơn mọi người! mong nhận được sự giải thích cụ thể!

ðề: cần giúp đỡ giải thích ý nghĩa tk phân bổ chi phí?

vấn đề này bạn nên suy nghĩ đơn giản thôi - có điều nó cũng hơi khó hiểu, nếu người dạy không chỉ ra bản chất! theo mình nghĩ là thế này:

+ bạn nói có ý đúng. đó là vì nó phải phân bổ nhiều kỳ, nên không thề đưa vào tk chi phí được, vì tk chi phí không có số dư, tức là nó không vận động qua nhiều kỳ được. vì vậy ngưởi ta phải để nó vào tk tài sản. suy ra, vấn đề cần giải quyết ở đây là "phải giải quyết chi phí qua nhiều kỳ".

+ nhưng bạn đã học môn nguyên lý thì biết. mối quan kệ giữa tài sản và chi phí là: " nếu chi phí tăng, thì tài sản giảm" nó tương đương với bút toán phân bổ chi phí hàng kỳ nợ tk chi phí (vd:642)/có tk 142 hoặc 242 (là tk tài sản), vậy là đúng với mối quan hệ rồi đúng không.

+ tk 142/242 có thể chỉ là tk trung gian, cho tk tài sản khi bạn ghi bên có trong bút toán ví dụ này (nợ tk 142/có tk 111,112...). về thực chất thì khoản tài sản này đã giảm khi bạn ghi giảm một khoản tài sản rồi (vd: thanh toán cho nhà cung cấp). vậy thì đúng là nó không còn là tài sản của dn khi phát sinh giao dịch nữa, nhưng để đúng với nguyên tắc kế toán, nên người ta phải làm lòng vòng như vậy!

+ và cả hai vấn đề đã được giải quyết. theo mình lập luận là vậy, chẳng biết có đúng khôngn nữa! bạn tham khảo nhé!

ừ, mình thấy cũng có lý, chắc là vậy. cảm ơn bạn nha!

có lẽ bạn nên hiểu cách khác đơn giản hơn.
    như thế này. bạn có 1 cái bánh ga tô to uỳnh (xem nó là ts), bạn k thể ăn hết 1 lúc cả 1 cái bánh, do đó phần k ăn hết bạn bỏ vào tủ lạnh để ăn dần. quá trình ăn dần đấy chính là quá trình bạn phân bổ giá trị tài sản ấy vào chi phí (nợ 642.../có 142), khi nào cái bánh đang ở trong tủ lạnh thì nó vẫn là tài sản, khi nào nó vào bụng bạn thì mới là chi phí đấy. như vậy cái tủ lạnh chính là tk 142, 242.

mình thấy bạn kjttj nói cũng đúng! có lẽ nó là tk trung gian thôi!

bản chất của nó trong nhiều nghiệp vụ cũng không phải là chi phí khi phân bổ nữa, mà lại là tài sản. lấy ví dụ trong bút toán ghi nhận chi phí trực tiếp ban đầu vào nguyên giá tscđ thuê tài chính: nợ tk 212/có tk 142 và bút toán trước đó là nợ tk 142/có tk 111,112.....trong nghiệp vụ đó bút toán này lại biểu hiện của: "một tài sản tăng (tk 212) chứ không phải là chi phí nữa và một tài sàn giảm (tk 142)".

=> tk 142/242 có thể hiểu đại thể là tk trung gian cho một tài khoản khác thôi!