Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

chuyển tiền từ tài khoản công ty vào tk cá nhân của nhân viên trong công ty

chào các anh chị trong diễn đàn. em có một vần đề tìm hiểu đã lâu nhưng chưa tìm ra được cách giải quyết trọn vẹn mong anh chị chỉ bảo.
    công ty em là công ty tnhh 1 thành viên, công ty máy tính. giám đốc làm cơ quan nhà nước nên lấy tên em họ để thành lập công ty. vốn điều lệ cũng ít.
    thỉnh thoảng bên em xuất hàng bán cho một số cơ quan số tiền trên hóa đơn thường >10tr là họ lại chuyển khoản từ kho bạc nhà nước. lúc tài khoản có tiền là sếp lại bắt em chuyển vào tk của sếp tên khác tên đăng ký kinh doanh. thỉnh thoảng mới chuyển vậy để sếp tiện rút ra bất cứ lúc nào cần. em có bảo sếp làm vậy thì kê toán sẽ rất khó sử lý n.vụ nhưng sếp em ko hiểu nhiều về n.vụ kê toán nên không nghe.giờ em phải hạch toán vào sổ sách như thế nào,cần chứng từ gì để hợp lý hoá sổ sạch ạ?
    em coi đó là 1 khoản tạm ứng đi mua hàng hay làm gì rùi vài hôm sau mình viết phiếu thu lại khoản tạm ứng đó của sếp có ổn không ạ?
    em chưa biết cách sử lý nào tốt hơn mong anh chị có kinh nghiệm chỉ bảo.
    em xin chân thành cảm ơn!

ðề: chuyển tiền từ tài khoản công ty vào tk cá nhân của nhân viên trong công ty

trời ơi giống công ty em quá ! cũng chuyển tiền vào tài khoản của giám đốc , để giám đốc gửi trả tiền nhà cung cấp . giờ em ko bít phải làm gì?

Trích dẫn Gửi bởi khoccungmua
    chào các anh chị trong diễn đàn. em có một vần đề tìm hiểu đã lâu nhưng chưa tìm ra được cách giải quyết trọn vẹn mong anh chị chỉ bảo.
    công ty em là công ty tnhh 1 thành viên, công ty máy tính. giám đốc làm cơ quan nhà nước nên lấy tên em họ để thành lập công ty. vốn điều lệ cũng ít.
    thỉnh thoảng bên em xuất hàng bán cho một số cơ quan số tiền trên hóa đơn thường >10tr là họ lại chuyển khoản từ kho bạc nhà nước. lúc tài khoản có tiền là sếp lại bắt em chuyển vào tk của sếp tên khác tên đăng ký kinh doanh. thỉnh thoảng mới chuyển vậy để sếp tiện rút ra bất cứ lúc nào cần. em có bảo sếp làm vậy thì kê toán sẽ rất khó sử lý n.vụ nhưng sếp em ko hiểu nhiều về n.vụ kê toán nên không nghe.giờ em phải hạch toán vào sổ sách như thế nào,cần chứng từ gì để hợp lý hoá sổ sạch ạ?
    em coi đó là 1 khoản tạm ứng đi mua hàng hay làm gì rùi vài hôm sau mình viết phiếu thu lại khoản tạm ứng đó của sếp có ổn không ạ?
    em chưa biết cách sử lý nào tốt hơn mong anh chị có kinh nghiệm chỉ bảo.
    em xin chân thành cảm ơn!

đã lở rồi thì bây h viết phiếu thu khoản tiền đó lại là được mà.

mai mốt kg được chuyển vậy nữa mà là: rút tiền từ tk cty rồi nộp vào tk cá nhân cho sếp. lúc này thì bạn hạch toán là rút tiền tgnh nhập quỹ là ok.

nhưng sếp mang trả hàng rùi lấy đâu mà rút lại nữa hả bác ? toàn những khoản trên 20tr thui. làm sao mà khấu trừ được bgiờ

bên mình còn tệ hơn. mấy năm trước hạch toán tiền mặt tất cả ( tk131 c=0). nam nay ho ck trả tiền, sếp cứ cho cá nhân chuyển vào tk cty mà họ có lấy hoá đâu, mình giải thích sếp ko quan tâm, miễn là sếp có tiền. minh toàn phải ỉm chứng từ đi thôi, miễn sao cuối năm số dư trên sổ phụ khớp với sổ cái tk112 là được

Trích dẫn Gửi bởi giang03
    nhưng sếp mang trả hàng rùi lấy đâu mà rút lại nữa hả bác ? toàn những khoản trên 20tr thui. làm sao mà khấu trừ được bgiờ
    bây giờ em có thể giải thích với gđ em và bảo ông ấy ứng lại khoản tiền ông ấy đã rút ra từ tk của cty để nộp vào. em sẽ làm phiếu thu lại khoản tiền đó và sau đó em sẽ hạch toán lại khoản tiền trước đây ông ấy rút ra là tạm ứng tiền để thanh toán tiền hàng bây giờ làm bút toán thu lại khoản tiền đó, saukhi sếp ok và em nộp khoản tiền đó vào tk thì em làm giống như mr. cool đã hướng dẫn đó là rút tiền gửi nh về nhập quỹ.

trong trường hợp này, sếp thực sự muốn thuận tiện thì ok nhưng tất cả các khoản của sếp đều phải có chứng từ là một điều chác chắn rồi nên mình có thể theo dõi trên tài khoản tạm ứng đi vậy, đâu có quy định về các khoản tạm ứng cho sếp đâu. thời hạn thì do kế toán quy định. miễn sao khi khóa sổ tgnh của cty thì mình thu lại các khoản tạm ứng và hóa đơn chứng từ hợp lý là được chứ gì. đơn giản

cảm ơn anh chị đã góp ý cho em. nhưng chứng từ bên em chỉ có mỗi ủy nghiệm chi của ngân hàng thôi. giờ em làm thêm giấy đề nghị tạm ứng bổ xung vào khi nào thu lại tiền em làm phiếu thu và giấy thanh toán tạm ứng vậy đủ chưa ạ.

gặp các trường hợp như trên, các bạn cần trình bày cho các sếp biết qui định về điều kiện thanh toán qua ngân hàng ( với các hóa đơn >=20tr) các sếp sẽ hiều và làm theo. các sếp rất quan tâm đến 10% thuế gtgt được khấu trừ.

khi chuyn từ tk cty sáng tk cá nhân, xem như là chuyển tạm ứng, và làm các thủ tục hoàn ứng khi có chứng từ mua hàng hóa dịch vụ, số còn lại thu hồi tạm ứng. và việc chuyển tiền như vậy sẽ thường xuyên, nên thính thoảng ( 1- vài tháng, hoặc 1 quý 1 lần) các bạn cho thành toán dứt điểm các khoản ứng trước đó, để sau này có kiềm tra cũng dẽ, vì chỉ mở các chứng từ mới phát sinh, đỡ mất công tìm và giải thích các chứng từ bị dây dưa qua nhiều tháng, nhiều kỳ kế toán.

Trích dẫn Gửi bởi thang_bom336
    trong trường hợp này, sếp thực sự muốn thuận tiện thì ok nhưng tất cả các khoản của sếp đều phải có chứng từ là một điều chác chắn rồi nên mình có thể theo dõi trên tài khoản tạm ứng đi vậy, đâu có quy định về các khoản tạm ứng cho sếp đâu. thời hạn thì do kế toán quy định. miễn sao khi khóa sổ tgnh của cty thì mình thu lại các khoản tạm ứng và hóa đơn chứng từ hợp lý là được chứ gì. đơn giản
    nhưng hoá đơn chứng từ họp lý là j hả bác.vì như ở cty em gđ thường rút ra tiêu luôn vào viẹc cá nhân thì em phải làm j để hợp lý hoá chứng từ.có muón thu hồi tạm ứng cúng ko được.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối