Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Đánh giá chênh lệch tỷ giá

các bạn cho mình hỏi vấn đề sau:
    1. khi phát sinh nghiệp vụ khách hàng thanh toán tiền hàng 5000 usd. mình khôg biết phải nhập tỷ giá như thế nào? vậy bút toán này định khoản ra sao?
    nghe nói có nhiều cách xác định tỷ giá để ghi sổ? các bạn có thể nói chi tiết cho mình các phương pháp này được không?
    2. đánh giá chênh lệch tỷ giá vào cuối kỳ là như thế nào?

ðề: đánh giá chênh lệch tỷ giá

1. khi phát sinh nghiệp vụ khách hàng thanh toán tiền hàng 5000 usd. mình khôg biết phải nhập tỷ giá như thế nào? vậy bút toán này định khoản ra sao?
    nghe nói có nhiều cách xác định tỷ giá để ghi sổ? các bạn có thể nói chi tiết cho mình các phương pháp này được không?
    khi khách hàng thanh toán tiền thì bạn hạch toán:
    nợ tk 111, 112: 5000 * tỷ giá thực tế ngày giao dịch
    có tk 131: 5000 * tỷ giá ghi sổ của tk131. và tỷ giá ghi sổ này có thể tính theo phương pháp trung bình, ntxt, ...

ở thời điểm cuối năm tài chính, doanh nghiệp phải đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ (đơn vị tiền tệ khác với đơn vị tiền tệ chính thức sử dụng trong kế toán) theo tỷ giá hối đoái ở thời điểm cuối năm tài chính theo tỷ giá hối đoái bình quân liên ngân hàng do ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm cuối năm tài chính, có thể phát sinh chênh lệch tỷ giá hối đoái (lãi hoặc lỗ). doanh nghiệp phải chi tiết khoản chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ này của hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động) (tk 4132) và của hoạt động sản xuất, kinh doanh (tk 4131):
    - nếu phát sinh lãi tỷ giá hối đoái, ghi:
    nợ các tk 111 (1112), 112 (1122), 131, 136, 138, 311, 315, 331, 341, 342,...
    có tk 413 - chênh lệch tỷ giá hối đoái (4131, 4132).
    - nếu phát sinh lỗ tỷ giá hối đoái, ghi:
    nợ tk 413 - chênh lệch tỷ giá hối đoái (4131, 4132)
    có các tk111(1112), 112(1122), 131, 136, 138, 311, 315, 331, 341,342,...

ý mình là đang muốn hỏi các bạn cách xác định"tỷ giá ghi sổ này có thể tính theo phương pháp trung bình, ntxt, ...'"

thanks nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi joga7785
    phương pháp xuất nhập ngoại tệ bạn dn bạn phải đăng ký với cơ quan thuế trước rùi mà. khi đó tính theo phương pháp mà dn bạn đã đăng ký chứ.
    cách tính giống như các phương pháp của nhập xuất nvl thui.

Trích dẫn Gửi bởi joga7785
    ý mình là đang muốn hỏi các bạn cách xác định"tỷ giá ghi sổ này có thể tính theo phương pháp trung bình, ntxt, ...'"

thanks nhiều!
    tính theo phương pháp nào là do công ty bạn đã chọn và đăng ký thôi, chứ ng ngoài sao biết đc. bạn xem lại các cái đó ở công ty nha

theo mình thì định khoản vầy nè bạn ơi:
    nợ 111/112:5000usd*tỷ giá tại ngày nhận tiền.
    nợ 635: chênh lệch lỗ
    có 131: tỷ giá tại thời điểm ghi nhận nợ.
    có 515: chênh lệch lãi

theo mình là như thế này:
    1. khách hàng trả tiền.
    1)nếu tỷ giá ngày nhận tiền thấp hơn ngày ghi nhận nợ
    nợ 111/112: 5000* ty giá ngày mà cty bạn nhận tiền.
    nợ 635 : khoản chênh lệch lỗ
    có 131: số tiền lúc ghi nhận nợ ( 5000* tỷ giá lúc ghi nhận nợ)

2) nếu tỷ giá ngày nhận tiền cao hơn ngày ghi nhận nợ
    nợ 111/112: 5000* ty giá ngày mà cty bạn nhận tiền.
    có 131: số tiền lúc ghi nhận nợ ( 5000* tỷ giá lúc ghi nhận nợ)
    có 515 : khoản chênh lệch lãi

mình cũng đồng ý với cách định khoản của bạn kim trâm.
    nhưng đối với đòng usd khi định khoản thì mình phải sử dụng tk 1222/1112
    và định khoản thêm :n007 =5000usd
    còn phầnddahnhs giá phần chênh lệch tỷ giá cuối kỳ của bạn cá vàng mình xin bổ sung 1 xíu
    khi tính được phần chênh lệch tỷ giá và định khoản như bạn.
    sau khi bù trừ chênh lệch tỷ giá tăng và giảm trên tk 4131, số còn lại kết chuyển ngay:
    nếu tạm tính dư có(lãi chênh lệch tỷ giá hối đoái) thì kết chuyển vào dt hoạt động tài chính.
    n4131/c 515
    nếu tạm tính dư nợ tk 4131 ( lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái) thì kết chuyển vào chi phí tài chính.
    n635/c4131

chào cả nhà. lần đầu tiên em gia nhập gia đình kế toán. rất mong gia đình dân kế toán giúp em. trường hợp của em là thế này: công ty em có thuê một bên cty tư nhân gia công hàng. giờ sếp em muốn cho công ty kia mượn máy về để gia công hàng. giờ em không biết thủ tục thế nào và hạch toán ra sao? tính khấu hao như thế nào? rất mong các bác giúp em vấn đề này với!