Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Phiếu Thu - Chi

ðề: phiếu thu - chi

Trích dẫn Gửi bởi maiht288
    mọi người cho em hỏi, phiếu thu - chi mà chỉ có chữ ký của người lập thì có hợp lệ ko ạ? thanks
    phải có chữ ký của giám đốc và thủ quỹ nữa nhé bạn.

làm sao mà hợp lệ được hử bạn. nếu chỉ có chữ ký của người lập thì tờ phiếu đó chỉ có giá trị trưng bày thôi chứ không làm ăn gì được cả :giabo:

ai chi, ai thu, ai đồng ý ??? bình thường tin tưởng ko sao, có vấn đề gì thì họ chối, lúc ấy tha hồ bù quỹ đấy bạn.

Trích dẫn Gửi bởi nhím xù th
    ai chi, ai thu, ai đồng ý ??? bình thường tin tưởng ko sao, có vấn đề gì thì họ chối, lúc ấy tha hồ bù quỹ đấy bạn.
    đúng như bạn này nói, khi tin tưởng thì k sao đến khi có xích mích thì mệt lắm. mình nó mí sếp phó mà ông í cứ nói k cần chữ ký thủ quỹ. mà chứng từ thuế chứ có phải nội bộ đâu chứ. chả nhẽ mình in cái thông tư đập thẳng vô mặt ông í. nói ngang ức chế k chịu đc. hic

vâng , em cảm ơn các bác ạ?

luật kế toán
    : luật số 03/2003/qh11 ngày 17 tháng 06 năm 2003
    nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa việt nam
    khóa xi, kỳ họp thứ 3
    (từ ngày 03 tháng 5 đến ngày 17 tháng 6 năm 2003)
    chương ii
    nội dung công tác kế toán
    điều 20. ký chứng từ kế toán
    1. chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khác sẵn. chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
    2. chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
    3. chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.
    4. chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật.
    nghị định số: 39/2011/nđ-cp ngày 26 tháng 05 năm 2011
    sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 185/2004/nđ-cp ngày 04 tháng 11 năm 2004 của chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán
    “điều 7. vi phạm quy định về chứng từ kế toán
    1. phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) lập chứng từ kế toán không đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định của pháp luật về kế toán;
    b) tẩy xóa, sửa chữa chứng từ kế toán;
    c) ký chứng từ kế toán không đúng với quy định về bố trí chữ ký của các chức danh đối với từng loại chứng từ kế toán.
    2. phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) lập chứng từ kế toán không đủ số liên theo quy định của mỗi loại chứng từ kế toán;
    b) ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký;
    c) ký chứng từ kế toán mà không có thẩm quyền ký hoặc không được ủy quyền ký;
    4. khoản 3, khoản 4 điều 8 được sửa đổi như sau:
    “3. phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    đ) không in sổ kế toán ra giấy sau khi khóa sổ trên máy vi tính đối với các loại sổ phải in theo quy định, hoặc không có đầy đủ chữ ký và đóng dấu theo quy định sau khi in sổ.

---------- post added at 10:44 ---------- previous post was at 10:43 ----------

đánh dấu cái này thôi. hehe

mình cũng đánh dấu để học tập thêm

nếu chỉ có một ng làm thì 1 người ký hết vào kế toán, thủ quỹ, người lập đk ko các bác

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối