Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Phiếu Thu

Phiếu Thu

bên giao tiền cho nên bán hàng. nhận phiếu thu liên 1 có được không các bác.
    trên phiếu thu chỉ có chữ ký của người lập, người nộp, thủ quỹ, dấu treo mà không có chữ ký của kế toán trưởng và thủ trưởng đơn vị thì có được không mọi người?
    thanks!

ðề: phiếu thu

giao cho người nộp tiền phải là liên bằng giấy than ( viết tay ), liên 2 giao cho người nộp tiền ( phần mềm, đánh máy )
    nếu là nội bộ trong dn thì chỉ cần dấu treo cũng được, nhưng với người nộp tiền k phải là cán bộ cnv-lđ trong dn thì phải có đầy đủ chữ ký và đóng dấu vào phần thủ trưởng đơn vị, dấu chức danh của người ký ( vd: giám đốc, phó giám đốc... )

bên giao tiền cho nên bán hàng. nhận phiếu thu liên 1 có được không các bác.
    +phiếu thu: lập 3 liên, 1 liên lưu tại cùi liên viết mực , 1 liên luân chuyển kế toán giấy than, 1 liên giao cho người nộp giấy than, nếu nhiều đơn vị phòng ban sử dụng thì có thể phô tô nhiều lên rồi giao cho họ
    => liên 1 bên nhận tiền giữ lưu tại cùi ai lại xé mang cho khách chắc chắn là dùng nội bộ sử dụng chứ ko ai làm vậy cả

+ trên phiếu thu chỉ có chữ ký của người lập, người nộp, thủ quỹ, dấu treo mà không có chữ ký của kế toán trưởng và thủ trưởng đơn vị thì có được không mọi người?

=> thu tiền vào thì chẳng cần thiết phải có thủ trưởng và kế toán trưởng ký duyệt cả (họ có thể ký sau cũng được), chỉ có phiếu chi tiền ko có họ ký duyệt thì đố bạn lấy tiền ra trừ khi muốn nghỉ việc, hoặc quá ư tin tưởng

ý em là: bên viết phiếu giao cho bên em liên 1 mà thiếu chữ ký của kế toán trưởng và thủ trưởng đơn vị thì có vấn đề gì không ạ?

+không sao cả vì lúc rút tiền ra bạn đã có phiếu chi tiền ra của bên bạn và bạn là người nhận tiền đã đầy đủ rồi , công ty giao phó cho bạn đi thanh toán cho bên công ty kia và bạn phải mang cái giấy nộp tiền (phiếu thu) về làm bằng chứng là bạn đã giao tiền bên kia đã nhận tiền => kết thúc và hoàn thành phần công việc và nhiệm vụ của bạn ( cấp trên sợ lúc bạn mang tiền đi trả lỡ thấy zai đẹp mà đánh rớt xuống đất về cơ quan kêu đã thanh toán rồi , hoặc đi đường qua quán gà quay thấy ngon quá lấy tiền mua một con đánh chén no nê ngủ ngê một giấc về báo đã thanh toán)
    +còn người ta giao cho bạn liên nào bạn chẳng hề quan tâm làm gì, vì bạn là người nhận chứ ko phải người viết nên có xãy ra chuyện gì bạn cũng chẳng sao cả
    trên phiếu thu chỉ có chữ ký của người lập, người nộp, thủ quỹ, dấu treo : cái dấu treo là đã làm nên sự nghiệp rồi bạn