Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

đánh giá lại quỹ tiền ngoại tệ

lần trước thuyết trình phần xác định kết quả kinh doanh, nhóm mình đã đưa là ví dụ về tài khoản 515 liên quan đến nghiệp vụ đánh giá lại quỹ tiền tệ vào cuối năm tài chính. mình xin được hỏi là tại sao mình lại phải đánh giá lại quỹ tiền là ngoại tệ? với trường hợp cụ thể là xuất tiền tệ theo pp fifo thì năm sau cứ tiếp tục làm, cần chi đánh giá lại theo tỉ giá hiện tại theo ngân hàng nhà nước, mình xin cám ơn!!!

ðề: đánh giá lại quỹ tiền ngoại tệ

giúp mình với !!!

theo mình thì nếu như giả sử của bạn là xuất theo fifo, thì không phải đánh giá lại là không đúng đâu,
    mặc dù fifo, nhưng hết một năm tài chính thì mình phải làm lại cái tồn của ngoại tệ để năm tài chính sau chỉ còn tồn ngoại tệ ở một giá thôi, và làm kế toán thì phải theo thông tư hướng dẫn, chứ đâu có phải mình thích hay cảm thấy đúng là làm được đâu, hihi,

Trích dẫn Gửi bởi nguyenket
    theo mình thì nếu như giả sử của bạn là xuất theo fifo, thì không phải đánh giá lại là không đúng đâu,
    mặc dù fifo, nhưng hết một năm tài chính thì mình phải làm lại cái tồn của ngoại tệ để năm tài chính sau chỉ còn tồn ngoại tệ ở một giá thôi, và làm kế toán thì phải theo thông tư hướng dẫn, chứ đâu có phải mình thích hay cảm thấy đúng là làm được đâu, hihi,
    hôm bữa có dịp gặp cô nên cô cũng giải thích đánh giá chênh lệch những tài khoản ngoại tệ ở cuối năm tài chính là quy định của nhà nước, để phù hợp với tỉ giá thực tế do nhnc công bố.

Trích dẫn Gửi bởi tiano2212
    lần trước thuyết trình phần xác định kết quả kinh doanh, nhóm mình đã đưa là ví dụ về tài khoản 515 liên quan đến nghiệp vụ đánh giá lại quỹ tiền tệ vào cuối năm tài chính. mình xin được hỏi là tại sao mình lại phải đánh giá lại quỹ tiền là ngoại tệ? với trường hợp cụ thể là xuất tiền tệ theo pp fifo thì năm sau cứ tiếp tục làm, cần chi đánh giá lại theo tỉ giá hiện tại theo ngân hàng nhà nước, mình xin cám ơn!!!
    mình nghĩ báo cáo tại chính là lập tại thời điểm cuối niên độ. vì vậy, tại thời điểm cuối niên độ phải đánh giá lại những khoản mục có gốc ngoại tệ để phản ánh đúng tình hình tài chính của công ty tại thời điểm lập bctc thôi. chẳng hạn, tại quỹ của bạn đang theo dõi là 20.000$ với tỷ giá 20.000 nhưng tại thời điểm cuối niên độ bạn lập bctc thì tỷ giá là 21.000. vậy thì bạn đánh giá lại 20.000$ này mới phản ánh đúng giá trị của 20.000$ này tại thời điểm lập báo cáo.

đó là ý kiến của mình, mọi người cứ góp ý.