Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hạch toán chênh lệch tỷ giá.

cháo các anh chị, em cũng tham gia diễn đàn lâu rồi nhưng chỉ đọc kinh nghiệm của mọi người, hnay mạo muội có 1 số thắc mắc, anh chị nào biết chỉ dùm em với.
    công ty em chuyên về sản xuất thép, và nguồn nguyên liệu đầu vào phần lớn là nhập khẩu từ nước ngoài nên nghiệp vụ thanh toán quốc tế phát sinh rất nhiều,e thường đưa lãi lỗ vào tài khoản 515 và 635. năm 2012 em có hạch toán các khoản thanh toán tiền hàng bằng tỷ giá bình quân liên ngân hàng, tuy nhiên theo thông tư 179 thì phải hạch toán theo tỷ giá của ngân hàng có phát sinh, kiểm toán của công ty em có hướng dẫn là không phải sửa lại mà cuối năm chỉ cần đánh giá lại chênh lệch tỷ giá thôi,em cứ phân vân làm như vậy liệu nhà thuế có chấp nhận không?
    cái thứ 2 nữa là khi thanh toán cho khách hàng nước ngoài rất khó để tình được tỷ giá mua ngoại tệ tại thời điểm thanh toán, vì thường không phải mua bao nhiêu thanh toán bấy nhiêu, có thể nay mua mai với thanh toán.những hôm mình không mua usd mà thanh toán bằng tiền còn lại ở tài khoản thì xác định cái tỷ giá thanh toán đó như nào ah?
    em lấy 1 ví dụ đơn giản thế này: 1/1 bên em mua 100 usd với giá 20.890 sau đó thanh toán 70 usd, ngày 2/1 mua tiếp 200 đô nữa với giá 20.950 nhưng đến ngày 3/1 mới thanh toán cho khách hàng 150 đô, vậy cái 150 đô đó e sẽ hạch toán theo tỷ giá nào?
    thứ 3: thường trên tờ khai hải quan họ thường lấy tỷ giá liên ngân hàng để quy đổi, đến khi thanh toán tiền hàng đó mình lại lấy tỷ giá của ngân hàng thương mại, mà 2 tỷ giá này thường là chênh lệch khá lớn dẫn đến khoản lãi tỷ giá là rất nhiều,e thấy hơi vô lý.
    bác nào có kinh nghiệm xư lý các tình huống này chỉ em với.cảm ơn các bác nhiều.

ðề: hạch toán chênh lệch tỷ giá.

sao không thấy ai nói gì vậy các bác, bác nào biết giúp em với

ðề: hạch toán chênh lệch tỷ giá.

mình chỉ biết cái thứ 2 là nếu như trả ngoại tệ thì dùng phương pháp như xuất hàng tồn kho ra để tính giá,( lifo, fifo, thực tế đích doanh, bình quân gia quyền), ví dụ trên của bạn ý ví dụ mình làm theo cách nhập trước xuất trước: thì 70$ bạn thanh toán với giá 20.890. còn 150$ bạn thanh toán : 30$ với giá 20.890 +120$ giá 20.950.
    còn cái thứ 3 thì mình nghĩ là khi thanh toán tiền hàng mình lấy giá hải quan so sánh với số tiền ghi sổ ngoại tệ của mình chứ nhỉ :-??
    cái đầu tiên có gì mình sẽ hỏi lại thầy mình cho, với lại mình nghĩ là có kiểm toán thì bạn phải hỏi rõ ràng là thế nhà thuế có nói j ko chứ , ko thì thuê kiểm toán phí tiền à,