Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

chuyển vào tài khoản nhân viên

do có 1 số lý do, công ty mình lại là công ty xây dựng cần tiền để trả các khoản phí và trả lương cho công nhân. nên đã chuyển khoản vào tài khoản nhân viên đó. số tiền cũng lớn là 50tr và 1 lần là 20tr. vậy bây h mình làm ntn để hợp thức hóa số tiền trên. giúp mình với ạ

ðề: chuyển vào tài khoản nhân viên

bạn cho nhân viên ấy tạm ứng. khi nào thanh toán lương, có hóa đơn các chi phí thì hoàn ứng lại cho nhân viên đó.

hóa đơn thì chắc chắn ko có rồi,hi vọng có chữ ký của công nhân nhận lương thôi ạ. vậy mình làm phiếu thu nhận lại số tiền đó được không nhỉ?

ở công ty mình, khi hoàn ứng chẳng thấy làm phiếu thu gì cả, cứ đưa tiền cho thủ quỹ và kí vào thanh toán tạm ứng là ok

còn cho tạm ứng và hình thức tạm ứng là chuyển khoản. đến lúc hoàn ứng lấy chứng từ đâu. chả lẽ tạm ứng lương cho 1 cnv mà 50 tr?

Trích dẫn Gửi bởi bemeo012
    hóa đơn thì chắc chắn ko có rồi,hi vọng có chữ ký của công nhân nhận lương thôi ạ. vậy mình làm phiếu thu nhận lại số tiền đó được không nhỉ?
    sau khi nhân viên đó trả lương cho công nhân, mua hàng về cty đầy đủ ...thì bạn làm phiếu thu hoàn ứng lại cho nhân viên ấy cũng được (cái này làm để hợp thức hóa thôi)

có 2 cách giải quyết :

- làm phiếu tạm ứng, hạch toán n142/c112, khi có bảng lương đầy đủ chữ ký thì làm phiếu hoàn ứng, hạch toán c142/n334, có chênh lệch thì thu chi bằng tiền mặt.

- đơn giản hơn thì có thể xem như là 1 khoản cho vay tạm thời , hạch toán n1388/c112, khi có bảng lương thì làm phiếu thu ( n111/c1388-) rồi sau đó chi lương bình thường.

thân,