Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

viết phiếu thu tiền ngoại tệ

cả nhà cho mình hỏi chút nhé:
    khi mình bán hàng, thu tiền bằng usd vậy thì trên phiếu thu, phần số tiền ghi là usd hay là số tiền đã chuyển sang vnđ.
    và cả nhà ai có mẫu giấy báo nợ hoặc có của ngân hàng liên quan đến ngoại tệ thì cho mình xin mẫu được không.
    thank cả nhà nhiều nhé.

ðề: viết phiếu thu tiền ngoại tệ

Trích dẫn Gửi bởi blackmouse_b
    khi mình bán hàng, thu tiền bằng usd vậy thì trên phiếu thu, phần số tiền ghi là usd hay là số tiền đã chuyển sang vnđ.
    và cả nhà ai có mẫu giấy báo nợ hoặc có của ngân hàng liên quan đến ngoại tệ thì cho mình xin mẫu được không.
    thank cả nhà nhiều nhé.
    trên phiếu thu ghi bằng tiền usd.giấy báo nợ báo có thì tùy theo ngân hàng mà có mẫu khác nhau.

thank cả nhà nhiều nhé.
    trên phiếu thu ghi số tiền bằng ngoại tệ. phần dưới của tờ phiếu thu có dòng tỷ giá quy đổi bạn có thể ghi tỷ giá và số tiền quy đổi vào đó để sau này dễ theo dõi đối chiếu.
    giấy báo nợ, báo có của ngân hàng thì mỗi ngân hàng có 1 mẫu khác nhau, dn chỉ nhận và ghi sổ, không có quyền sửa đổi.

mình đồng ý cách trả lời của bạn cỏ may.
    giấy báo nợ, báo có của ngân hàng đã có mẫu sẳn thì mình làm mới chi mất công.
    nếu như bạn ở xa, không thể lấy mẫu của ngân hàng thì bạn nên hỏi ngân hàng có thể bạn tự tạo mẫu giống như mẫu của ngân hàng được không, nếu được thì bạn tạo trên excel, tiện lắm nghen bạn.

nhưng mình thấy hơi ngờ ngợ vì theo nguyên tắc giá phí thì đều phải được quy ra vnđ, tại sao mình không ghi số tiền là vnđ, ở bên dưới ghi rõ số tiền usd và tỉ giá vậy bởi phiếu thu cũng là chứng từ hạch toán của mình mà.

cty bạn có tk tiền usd tại ngân hàng ko? nếu có thì viết phiếu thu bằng ngoại tệ, nếu không bạn viết phiếu thu vnđ dựa trên báo có của ngân hàng

tiện đây cho mình hỏi luôn với nhé! công ty mình cũng thu tiền usd của khách hàng, nhưng bằng tiền mặt ko qua tk ngân hàng, thế thì trên phiếu thu mình ghi bằng usd hay vnd, trường hợp mình không muốn phản ánh khoản thu đó bằng usd thì có được ko nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi lyvu_tvh
    tiện đây cho mình hỏi luôn với nhé! công ty mình cũng thu tiền usd của khách hàng, nhưng bằng tiền mặt ko qua tk ngân hàng, thế thì trên phiếu thu mình ghi bằng usd hay vnd, trường hợp mình không muốn phản ánh khoản thu đó bằng usd thì có được ko nhỉ?
    thu tiền mặt bằng usd thì viết phiếu thu là thu bao nhiêu usd , nhớ ghi thêm tỷ giá nữa nhé .

nhưng mình thấy hơi ngờ ngợ vì theo nguyên tắc giá phí thì đều phải được quy ra vnđ, tại sao mình không ghi số tiền là vnđ, ở bên dưới ghi rõ số tiền usd và tỉ giá vậy bởi phiếu thu cũng là chứng từ hạch toán của mình mà.
    kế tóan tổng hợp sẽ ghi sau.
    thủ quỹ chỉ cần ghi tìên usd là thu-chi được rồi.

theo mình thì khi viết phiếu thu bạn ghi bằng usd,có dòng tỉ giá ở dưới để bạn quy đổi ra vnd làm cơ sở hạch toán,một nguyên nhân khác bạn ghi bằng usd là ngoại tệ được theo dõi nguyên tệ ở tk ngoài bảng nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối