Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

LẠI LÀ VẤN ĐỀ CHÊNH LỆCH TỶ GIÁ

tình hình là rất tình hình, em muốn xin các bác chỉ bảo:
    công ty em có 5 loại ngoại tệ bdance: công ty trẻ, sếp trẻ, em cũng trẻ) và em áp dụng qd 15, thông tư 201, tham khảo 177 không biết còn cái nào nữa không ạ?
    vì ít kn nên em hạch toán thế này:
    tại ngân hàng giữ rịt tiền nên đầu ra ngoại tệ của bọn em là họ, đầu vào là các nước khác, khi phát sinh đầu vào em nên ghi nhận là tỷ giá bqlnh hay tỷ giá phát sinh thực tế của nhtm để có lợi nhất cho doanh nghiệp, mà theo em biết chỉ có mỗi usd là có tỷ giá bqlnh thi phải nhưng chiếm tỷ trọng 70% trong công ty em (em áp dụng phương pháp bq liên hoàn)?
    khi đánh giá lại cuối năm em chỉ đánh giá lại gộp tất lên tk 413 (có 1 khoản phát sinh đến tháng 11 năm sau phải trả em coi như <1 năm) có đúng không ạ?

ðề: lại là vấn đề chênh lệch tỷ giá

Trích dẫn Gửi bởi yeahsus
    tình hình là rất tình hình, em muốn xin các bác chỉ bảo:
    công ty em có 5 loại ngoại tệ bdance: công ty trẻ, sếp trẻ, em cũng trẻ) và em áp dụng qd 15, thông tư 201, tham khảo 177 không biết còn cái nào nữa không ạ?
    vì ít kn nên em hạch toán thế này:
    tại ngân hàng giữ rịt tiền nên đầu ra ngoại tệ của bọn em là họ, đầu vào là các nước khác, khi phát sinh đầu vào em nên ghi nhận là tỷ giá bqlnh hay tỷ giá phát sinh thực tế của nhtm để có lợi nhất cho doanh nghiệp, mà theo em biết chỉ có mỗi usd là có tỷ giá bqlnh thi phải nhưng chiếm tỷ trọng 70% trong công ty em (em áp dụng phương pháp bq liên hoàn)?
    khi đánh giá lại cuối năm em chỉ đánh giá lại gộp tất lên tk 413 (có 1 khoản phát sinh đến tháng 11 năm sau phải trả em coi như <1 năm) có đúng không ạ?
    khi tiền vào thì ghi nhận theo tỷ giá bình quân tại ngày nhận tiền. còn ghi nhận công nợ tài ngày phát sinh. tới ngày trả thì chênh lệch cho vào doanh thu hoạt động tài chính. còn về sau đúng rồi bạn à. chú ý các khoản dài hạn cho vào doanh thu, chi phí tài chính nhé.
    thân,

ðề: lại là vấn đề chênh lệch tỷ giá

hic, cám ơn anh đã trả lời em
    nhưng ý hỏi của em là nếu ghi nhận như thế thì tk 515 của em rất lớn (đơn cử như năm 2011 chênh lệch giữa thực tế và bqlnh rất lớn)
    tự nhiên phải đóng thuế
    em đọc qd 15 thì thấy cho phép ghi nhận theo giá thực tế phát sinh (cũng giảm được khá khá vì ngoại tệ bọn em tính tiền triệu), vì em chưa có kinh nghiệm qt thuế nên em hoang mang lắm làm thế có ổn không ạ?
    còn 1 vấn đề làm em đau đầu nữa là khách hàng ngoại sang đây đập phá, bọn em trả hộ sau đó bọn em đòi thì họ trả gộp vào công nợ không chịu trả tách ra (tự nhiên chịu thuế cho khoản này chả lời lãi gì huhu) làm thế nào để xử lý bây giờ em mới ra trường kinh nhiệm còn non quá công ty dịch vụ chi phí chủ yếu là tiếp khách (3 năm rồi nên chi phí chỉ được 10%), lương cao thì lại liên quan đến thuế thu nhập của anh chị em, tscd thì không có, sếp bắt giải quyết bảo sếp mua cái ôtô đắt tiền mà đi cho em nhờ thế mà sếp bảo đi taxi cho lành, tư vấn mua hóa đơn sếp bảo không làm ăn thế vì không an toàn giải trình thế nào với cơ quan thuế thế thì khác gì bắt bí nhau huhuhu