Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Vốn điều lệ

Vốn điều lệ

chào cả nhà,e là kt mới ra trường có một số thắc mắc mong được cả nhà giúp đỡ.
    1.vốn điều lệ công ty e được chị gđ khai là 5tỷ,bên cạnh đó chị ấy vay ngân hàng cũng khoản 5tỷ.vậy phần vốn điều lệ mình đưa vô là vốn vay ngắn hạn luôn hay vẫn để bên tiền mặt ah.nếu để bên tiền mặt thì thuế có kiểm tra gì không ah?
    2.em mới vô làm kt nhưng thấy cty không đóng bhxh cho ai cả.vậy nhứng người nay tạm thời dưa vô lđ thử việc hay vẫn kê khai lđ bình thường.e được học là lđ khi đã ký hợp đồng chính thức thì phải được đóng bh xã hội phải ko ạh?
    mong cả nhà trả lời giúp e,e cảm ơn ah.

ðề: vốn điều lệ

không ổn nhé.
    vốn điều lệ là vốn góp của cổ đông.
    nếu trong thời gian góp vốn và các cổ đông chưa góp đủ vốn thì thuế sẽ không chấp nhận khoản đi vay kia đâu

Trích dẫn Gửi bởi kimtu88
    chào cả nhà,e là kt mới ra trường có một số thắc mắc mong được cả nhà giúp đỡ.
    1.vốn điều lệ công ty e được chị gđ khai là 5tỷ,bên cạnh đó chị ấy vay ngân hàng cũng khoản 5tỷ.vậy phần vốn điều lệ mình đưa vô là vốn vay ngắn hạn luôn hay vẫn để bên tiền mặt ah.nếu để bên tiền mặt thì thuế có kiểm tra gì không ah?
    2.em mới vô làm kt nhưng thấy cty không đóng bhxh cho ai cả.vậy nhứng người nay tạm thời dưa vô lđ thử việc hay vẫn kê khai lđ bình thường.e được học là lđ khi đã ký hợp đồng chính thức thì phải được đóng bh xã hội phải ko ạh?
    mong cả nhà trả lời giúp e,e cảm ơn ah.

vậy bạn ơi mình hạch toán vốn điều lệ vào tiền mặt mà không liệt kê thêm phần vay kia vô bctc có được ko ban?-với lại sang 2012 cty mình có các hợp đồng mua bán.mà thông thường là vay từ ngân hàng rùi chuyển trực tiếp cho người bán.vậy nếu mình không liệt kê phần vay thì có hợp lệ không?

vay thì bạn vẫn hạch toán bình thường có điều chi phí lãi vay có được tính là chi phí được trừ khi tính thuế tndn kô?