Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Khách hàng trả tiền thanh toán qua ngân hàng

xin chào cả nhà em có vấn đề này ko chắc lắm, nhờ các anh chị chỉ giúp em
    1) khách hàng thanh toán qua ngân hàng : 22 triệu, gđ em rút tiền nhập quỹ : 20 triệu. em lập phiếu thu tiền mặt là 20 tr, vậy khoản khách hàng thanh toán em có phải lập thêm phiếu thu khách hàng riêng ko ạ?
    2) cty em trả tiền hàng cho người bán : 46 triệu, nhưng khi gđ em chỉ nộp 45 tr thôi (tk ngân hàng còn tiền ). em làm phiếu chi : 45 triệu. ko biết em có phải lập thêm chứng từ nào nữa ko xin các anh chị chỉ giúp
    em cám ơn nhiều

ðề: khách hàng trả tiền thanh toán qua ngân hàng

1. khi khách hàng trả tiền hàng nh sẽ có giấy báo có, dựa vào đấy bạn hạch toán nợ tk 112/ có tk 131: 22tr. khi giám đốc rút tiền về bạn làm phiếu thu 20tr như bạn đã làm.
    2. khi giám đốc mang 45tr đi nộp vào tk thì bạn làm phiếu chi như bạn đã làm. khi trả tiền hàng cho khách hàng sẽ có giấy báo nợ của nh bạn định khoản nợ tk 331/có tk 112: 46tr
    cả 2 trường hợp của bạn đều có 2 bút toán khi hạch toán

Trích dẫn Gửi bởi thutrang2010
    xin chào cả nhà em có vấn đề này ko chắc lắm, nhờ các anh chị chỉ giúp em
    1) khách hàng thanh toán qua ngân hàng : 22 triệu, gđ em rút tiền nhập quỹ : 20 triệu. em lập phiếu thu tiền mặt là 20 tr, vậy khoản khách hàng thanh toán em có phải lập thêm phiếu thu khách hàng riêng ko ạ?
    2) cty em trả tiền hàng cho người bán : 46 triệu, nhưng khi gđ em chỉ nộp 45 tr thôi (tk ngân hàng còn tiền ). em làm phiếu chi : 45 triệu. ko biết em có phải lập thêm chứng từ nào nữa ko xin các anh chị chỉ giúp
    em cám ơn nhiều
    pt va pc chi su dung cho tm thoi. con tgnh thi ban dung gbn va gbc de ghi so, ko phai lap pt va pc dau.

1. bạn làm fieu thu 20tr với nội dung: rút tgnh về nhập quỹ
    2. viết fieu chi 45tr với nội dung: nộp tiền vào tài khoản.
    vậy thôi, còn việc bạn trả cho khách hàng, và khách hàng thanh toán đã có sổ phụ rồi

vậy cho mình hỏi còn số tiền chênh lệch mình sẽ hạch toán thế nào
    có phải là nợ 112 22.000.000
    có 131 20.000.000
    có 711 2.000.000
    phải vậy ko mấy sư phụ

Trích dẫn Gửi bởi cao chi
    vậy cho mình hỏi còn số tiền chênh lệch mình sẽ hạch toán thế nào
    có phải là nợ 112 22.000.000
    có 131 20.000.000
    có 711 2.000.000
    phải vậy ko mấy sư phụ
    tại sao lại có tk 711: 2tr ? chẳng phải là khi khách hàng trả tiền hàng bạn phải hạch toán nợ tk 112/ có tk 131: 22 triệu chứ. chừ khi khách hàng nợ công ty bạn 20tr còn 2tr kia họ trả thêm cho công ty bạn vì lý do nào đó

Trích dẫn Gửi bởi thothonb
    1. khi khách hàng trả tiền hàng nh sẽ có giấy báo có, dựa vào đấy bạn hạch toán nợ tk 112/ có tk 131: 22tr. khi giám đốc rút tiền về bạn làm phiếu thu 20tr như bạn đã làm.
    2. khi giám đốc mang 45tr đi nộp vào tk thì bạn làm phiếu chi như bạn đã làm. khi trả tiền hàng cho khách hàng sẽ có giấy báo nợ của nh bạn định khoản nợ tk 331/có tk 112: 46tr
    cả 2 trường hợp của bạn đều có 2 bút toán khi hạch toán
    hạch toán như bạn thothonb là đúng rồi
    không hiểu sao bạn cao chi cho vào 711 làm gì
    ở đây chỉ là thu, chi bình thường thôi mà ( sử dụng giấy báo có, báo nợ, phiếu thu, phiếu chi là ok)

re: ðề: khách hàng trả tiền thanh toán qua ngân hàng

úi trời e này mới nên không biết phiếu thu, phiếu chi, giấy báo có, giấy báo nợ ah?? làm như bạn thothonb nhé :cuccu:

ðề: re: ðề: khách hàng trả tiền thanh toán qua ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi haihau090909
    úi trời e này mới nên không biết phiếu thu, phiếu chi, giấy báo có, giấy báo nợ ah?? làm như bạn thothonb nhé :cuccu:
    e ấy không bit mới hỏi mừ, còn nếu bit thì đã không phải hỏi đâu
    chỉ hạch toán đơn giản nợ 112, có 131 và nợ 111, có 112. hai bút toán này là ok rùi mừ!!!

ðề: re: ðề: khách hàng trả tiền thanh toán qua ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi huyends12
    bạn nói cty đó chuyển trả cho bạn y chang số tiền viết trên hoá đơn lá 71.280.000 còn số tiền chênh lệc bạn đưa tài khoản cá nhân cho họ chuyển vào. nhưng bạn nhớ làm biên bản thoả thuận rồi fax ra cho người ta kêu người ta ký tên đóng dấu và fax lại cho bạn nha.
    nhất thiết là phải phức tạp vậy sao bạn, có cách nào để hạch toán số tiền đó mà 2 bên cùng có lợi ko bạn, do so tien cũng ko lớn mà phải chuyển sang tk khác..............

nợ 112 71.280.000
    có 131 71.280.000

nợ 112 4.052.000
    có 3388 4.052.000

như vậy liệu có ổn ko bạn

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối