Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Tỷ giá ngân hàng

Tỷ giá ngân hàng

xin chào các bạn!
    cty mình kinh doanh về dịch vụ ks 4 sao và có làm đại lý thu đổi ngoại tệ cho ngân hàng, hàng ngày nhân viên thu ngân sẽ thu đổi ngoại tệ cho khách với tỷ giá có thể thay đổi hàng ngày (mỗi ngày update một lần vào 10h sáng). quy định 1 tuần thủ quỹ sẽ mang ngoại tệ ra nộp cho ngân hàng với tỷ giá chuyển khoản tại thời điểm đó.
    kính mong các bạn chỉ cho mình cách hạch toán cụ thể như thế nào?

ðề: tỷ giá ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi do thai minh
    xin chào các bạn!
    cty mình kinh doanh về dịch vụ ks 4 sao và có làm đại lý thu đổi ngoại tệ cho ngân hàng, hàng ngày nhân viên thu ngân sẽ thu đổi ngoại tệ cho khách với tỷ giá có thể thay đổi hàng ngày (mỗi ngày update một lần vào 10h sáng). quy định 1 tuần thủ quỹ sẽ mang ngoại tệ ra nộp cho ngân hàng với tỷ giá chuyển khoản tại thời điểm đó.
    kính mong các bạn chỉ cho mình cách hạch toán cụ thể như thế nào?
    cty bạn làm đại lý trao đổi ngoại tệ cho nh thì khi nh chuyển tiền hoặc ngoại tệ cho bạn thì bạn theo dõi trên 156 bình thường, khi đổi ngoại tệ thì xuất ra và nhập lại ngoại tệ thu vào do trao đổi, cuối tháng được hưởng hoa hồng từ nh thì ghi nhận doanh thu, thuế và xuất hóa đơn hoa hồng cho ngân hàng.

cảm ơn bạn! cho mình hỏi là hàng ngày mình đổi cho khách từ usd -> vnd là 1 tỷ giá, hết tuần theo quy định mình mang ra ngân hàng đổi ngoại tệ hay có thể nói là bán ngoại tệ, có nghĩa là từ usd (nhận từ khách)->vnd (đổ vào tài khoản vnd của cty mình) thì hạch toán theo tỷ giá nào ạ?
    thân!

cảm ơn bạn! cho mình hỏi là hàng ngày mình đổi cho khách từ usd -> vnd là 1 tỷ giá, hết tuần theo quy định mình mang ra ngân hàng đổi ngoại tệ hay có thể nói là bán ngoại tệ, có nghĩa là từ usd (nhận từ khách)->vnd (đổ vào tài khoản vnd của cty mình) thì hạch toán theo tỷ giá nào ạ?
    thân!
    nếu bạn làm đại lý cho nh thì khi nh quy định tỷ giá nào để bạn đổi cho khách hàng thì bạn đổi cho khách hàng tỷ giá đó, cuối tuần bạn quyết toán lại với nh thì phải tính theo tỷ giá lúc nh quy định đổi cho khách hàng vì bạn là trung gian đổi ngoại tệ cho nh chứ ko mua bán ngoại tệ nên ko lời lỗ, phần bạn được hưởng là hoa hồng từ nh, mình nói vậy ko biết có đúng với hoạt động của cty bạn hôn.

cảm ơn bạn! theo thông tư thì cty mình ko được phép quy đổi ngoại tệ cho khách hàng, cty mình phải gửi đề xuất xin được làm đại lý thu đổi ngoại tệ để thuận lợi cho hoạt động kinh doanh của đơn vị. nếu mình cứ thu ngoại tệ của khách mà sau này thanh tra họ kiểm tra mà mình không chứng minh được là mình được phép thu đổi ngoại tệ sẽ rất là rắc rối. do đó, bên mình ko được hưởng hoa hồng bạn ạ! mình ví dụ cụ thể hơn nhé.
    + ngày 05/01/2011 thu ngân đổi cho khách là 300usd x 19 400
    + ngày 07/01/2011 thu ngân đổi cho khách là 200usd x 19 500
    + ngày 09/01/2011 thu ngân đổi cho khách là 50usd x 19 500
    theo hợp đồng đến ngày 10/01/2011 thu ngân sẽ mang ngoại tệ ra ngân hàng để nộp, toàn bộ số tiền quy đổi đó sẽ nộp và tài khoản vnđ của cty mình.
    + ngày 10/01/2011 thu ngân mang ngoại tệ ra nh: 550$ x 19 300 (lỗ tỷ giá); 550$ x 19 600 (lãi tỷ giá)
    mình sẽ hạch toán như thế nào bạn nhỉ? tỷ giá sẽ tính như thế nào?
    thân!

cảm ơn bạn! theo thông tư thì cty mình ko được phép quy đổi ngoại tệ cho khách hàng, cty mình phải gửi đề xuất xin được làm đại lý thu đổi ngoại tệ để thuận lợi cho hoạt động kinh doanh của đơn vị. nếu mình cứ thu ngoại tệ của khách mà sau này thanh tra họ kiểm tra mà mình không chứng minh được là mình được phép thu đổi ngoại tệ sẽ rất là rắc rối. do đó, bên mình ko được hưởng hoa hồng bạn ạ! mình ví dụ cụ thể hơn nhé.
    + ngày 05/01/2011 thu ngân đổi cho khách là 300usd x 19 400
    + ngày 07/01/2011 thu ngân đổi cho khách là 200usd x 19 500
    + ngày 09/01/2011 thu ngân đổi cho khách là 50usd x 19 500
    theo hợp đồng đến ngày 10/01/2011 thu ngân sẽ mang ngoại tệ ra ngân hàng để nộp, toàn bộ số tiền quy đổi đó sẽ nộp và tài khoản vnđ của cty mình.
    + ngày 10/01/2011 thu ngân mang ngoại tệ ra nh: 550$ x 19 300 (lỗ tỷ giá); 550$ x 19 600 (lãi tỷ giá)
    mình sẽ hạch toán như thế nào bạn nhỉ? tỷ giá sẽ tính như thế nào?
    thân!
    vì để tiện cho hoạt động kinh doan ks nên bên bạn đề xuất làm đại lý thu đổi ngoại tệ, do đó bạn có thể xem ngoại tệ như là hàng hóa. tỷ giá đổi ngoại tệ thì bạn căn cứ vào tỷ giá thị trường liên ngân hàng, còn tỷ giá xuất ngoại tệ thì bạn tính tỷ giá xuất theo 4 phương pháp fifo,lifo, thực tế đích danh, bình quân gia quyền, cái này do cty bạn đăng ký áp dụng với cơ quan thuế.
    nếu đổi mà lời thì đưa vào 515,lỗ thì 635.