Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Kế toán khi được cấp vốn trực tiếp bằng usd

cả nhà ơi cho em hỏi là công ty em vừa rồi được bên công ty mẹ (giám đốc ) cấp vốn trực tiếp bằng usd mà không có chứng từ gì cả. do nhân tiện gđ sang công tác mà trong khi cty em hết tiền để chi phí thế là gđ đã rút tiền từ thẻ atm của gđ giao trực tiếp cho gđ đh luôn.vậy em nên hoạch toán ntn ạ. và em đưa vào sổ sách có được không ạ. làm sao để hợp lí số tiền này ạ.
    help help:cuutui:

ðề: kế toán khi được cấp vốn trực tiếp bằng usd

không có chứng từ thì không có hạch toán, có thể là làm vay mượn của cá nhân nhưng không tính lãi suất, có thể hạch toán : n112/c338, ý kiến các bạn thế nào.

:cuutui::cuutui::cuutui::cuutui:minh cung nghi thê

rancung89, công ty của bạn là loại hình nào (chi nhánh, văn phòng đại diện, tnhh, cổ phần, ...)? nội dung số tiền của ông gđ nộp là gì?
    tôi nghĩ, chứng từ là phiếu thu tiền mặt do công ty bạn lập đó, phiếu thu này sẽ là cơ sở để ông gđ quyết toán lại với công ty mẹ, về hạch toán phải bám sát nội dung phát sinh (sau này công ty bạn có phải trả lại không? nếu có thì hình thức trả là thế nào?
    theo tôi bạn nên hạch toán:
    nợ 111 (ngoại tệ)
    có 336 thanh toán nội bộ

Trích dẫn Gửi bởi mkcanthovn
    rancung89, công ty của bạn là loại hình nào (chi nhánh, văn phòng đại diện, tnhh, cổ phần, ...)? nội dung số tiền của ông gđ nộp là gì?
    tôi nghĩ, chứng từ là phiếu thu tiền mặt do công ty bạn lập đó, phiếu thu này sẽ là cơ sở để ông gđ quyết toán lại với công ty mẹ, về hạch toán phải bám sát nội dung phát sinh (sau này công ty bạn có phải trả lại không? nếu có thì hình thức trả là thế nào?
    theo tôi bạn nên hạch toán:
    nợ 111 (ngoại tệ)
    có 336 thanh toán nội bộ
    tôi cũng đồng ý với bạn vì đây là công ty nội bộ của nhau nên dùng 336 thích hợp hơn

nếu cty bên bạn hạch toán phụ thuộc thì khoản đó bạn nên cho vào khoản vay nội bộ : nợ 111/ có 336. và chứng từ hợp lệ chỉ là phiếu thu và chi.

còn không thì bạn có thể làm một hợp đồng vay từ cá nhân với mức lãi suất bằng lãi suất ngân hàng. nợ 111/ có 338

Trích dẫn Gửi bởi rancung89
    cả nhà ơi cho em hỏi là công ty em vừa rồi được bên công ty mẹ (giám đốc ) cấp vốn trực tiếp bằng usd mà không có chứng từ gì cả. do nhân tiện gđ sang công tác mà trong khi cty em hết tiền để chi phí thế là gđ đã rút tiền từ thẻ atm của gđ giao trực tiếp cho gđ đh luôn.vậy em nên hoạch toán ntn ạ. và em đưa vào sổ sách có được không ạ. làm sao để hợp lí số tiền này ạ.
    help help:cuutui:
    theo mình thì làm vay không trả lãi 338.