Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

ðề: đánh giá lại ngoại tệ cuối năm

Trích dẫn Gửi bởi hoarang
    bên cty mình có sử dụng tk usd, không biết cuối năm có phải đánh giá lại theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng không nhỉ. cho mình ý kiến nhé. thanhks
    bạn tham khảo thông tư 201 ngày 15 tháng 10 năm 2009 nhen bạn

chắc chắn là có đấy bạn à.
    trong nguyên tắc kế toán khoản ngoại tệ cũng có mà:" cuối năm tài chính,doanh nghiệp phải đánh giá lại các khoản mục ngoại tệ theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do nhnn vn công bố tại thời điểm lập bảng cân đối kế toán"

bên cty mình có sử dụng tk usd, không biết cuối năm có phải đánh giá lại theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng không nhỉ. cho mình ý kiến nhé. thanhks
    nếu công ty bạn có nghiệp vụ liên quan tới ngoại tệ thì cuói kỳ đánh giá lại số dự ngoại tệ theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng

bạn phải đánh giá lại các khoản mục tiền tệ vào cuối năm , lấy tỷ giá ngày 31/12

phải đánh giá lại theo thông tư 201 nhé.

chào các ba5n,
    mình là thành viên mới của dân kế toán đấy, các bạn cho mình hỏi tí nha:
    - công ty mình có tk usd, phải trả bằng ngoại tê, phải thu bằng ngoại tệ nhưng do mỗi tháng mình đều đánh giá chênh lệch tỷ giá cuối kỳ. mỗi tháng mình đánh giá đưa vào tk cp hoặc tn.
    - nhưng giờ theo tt201 thì các khoản nợ ngắn hạn không được đưa vào cp hoặc tn nên giờ em không biết chỉnh sửa lại thế nào?
    em đã làm thử 2 cách:
    tồn cuối 31/12 trên sổ kế toán em là 225.576,89 usd
    em se lấy những lần khách hàng trả tiền những lần gần dây nhất nhân tỉ giá lúc ngân hàng nhận, sau đó sẽ lấy 225.576,89 usd x ty gia 31/12 , sau đoó trừ nhau se ra chênh lệch đúng k a?
    còn khoản phải thu nước ngoài em phải tính sao , em không biết làm như thế nào. các anh chi giúp em với
    em cảm ơn nhiều lắm.

Trích dẫn Gửi bởi hiepsinh
    chào các ba5n,
    mình là thành viên mới của dân kế toán đấy, các bạn cho mình hỏi tí nha:
    - công ty mình có tk usd, phải trả bằng ngoại tê, phải thu bằng ngoại tệ nhưng do mỗi tháng mình đều đánh giá chênh lệch tỷ giá cuối kỳ. mỗi tháng mình đánh giá đưa vào tk cp hoặc tn.
    - nhưng giờ theo tt201 thì các khoản nợ ngắn hạn không được đưa vào cp hoặc tn nên giờ em không biết chỉnh sửa lại thế nào?
    em đã làm thử 2 cách:
    tồn cuối 31/12 trên sổ kế toán em là 225.576,89 usd
    em se lấy những lần khách hàng trả tiền những lần gần dây nhất nhân tỉ giá lúc ngân hàng nhận, sau đó sẽ lấy 225.576,89 usd x ty gia 31/12 , sau đoó trừ nhau se ra chênh lệch đúng k a?
    còn khoản phải thu nước ngoài em phải tính sao , em không biết làm như thế nào. các anh chi giúp em với
    em cảm ơn nhiều lắm.
    nếu các khoản nợ của bạn là ngắn hạn thì cuối năm đánh giá lại số dư .vd
    lỗ tỷ giá
    n413
    c112,131...
    bạn để như vậy luôn , sang năm sau ghi ngược lại để xoá số dư của nó

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    bạn phải đánh giá lại các khoản mục tiền tệ vào cuối năm , lấy tỷ giá ngày 31/12
    bạn cho mình hỏi chút! cty mình đã trả tiền cho hđ dịch vụ đã hoàn thành tại nc ngoài. nhưng chưa trả hết số tiền đó. phần giá trị hđ đã xác nhận là cuoi năm 2008, mình chưa ghi sổ phần cf này mới chỉ ghi sổ phân nợ 331 trên 331 vẫn dư. khoản chenh lệch tỷ giá này mình sẽ ghi sổ khi mình tính cf cho hđ dịch vụ đó dc ko? có nghĩa là chênh lẹch tỷ giá năm 2009 mình ko ghi thực tế là trên nợ 331(vnđ) mà sẽ ghi vào năm 2010 khí đã trả hết công nợ có dc ko? cảm ơn nhiều!(hđ này mình cũng đã hoàn thành nhung chưa xác định doanh thu)