Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Hứơng điều chỉnh khi đặt số dư đầu kỳ 111 là vốn điều lệ cty mới thành lập?

kính chào mọi người. em được biết vốn điều lệ của công ty không phải là số dư đầu kỳ của tk 111 và sổ quỹ của công ty mới thành lập, mà đó là số phát sinh trong kỳ. trường hợp nếu lỡ đưa vào làm số dư đầu kỳ rồi thì bây giờ phải xử lý sao? biết rằng cty đó thành lập năm 2008 và quyết toán năm 2008 cũng đã nộp, bây giờ năm 2009 rồi phải xử lý thế nào? mong mọi người chỉ bảo. em cám ơn nhiều.

ðề: cty mới thành lập

Trích dẫn Gửi bởi kimbinh093
    kính chào mọi người. em được biết vốn điều lệ của công ty không phải là số dư đầu kỳ của tk 111 và sổ quỹ của công ty mới thành lập, mà đó là số phát sinh trong kỳ. trường hợp nếu lỡ đưa vào làm số dư đầu kỳ rồi thì bây giờ phải xử lý sao? biết rằng cty đó thành lập năm 2008 và quyết toán năm 2008 cũng đã nộp, bây giờ năm 2009 rồi phải xử lý thế nào? mong mọi người chỉ bảo. em cám ơn nhiều.
    vốn điều lệ của công ty do thành viên góp vốn góp, họ góp bằng gì thì mình hạch toán tài khoản đó. đó cũng là số dư đầu kỳ của từng tài khoản tương ứng chứ không phải số phát sinh trong kỳ.
    vd: góp bằng tiền mặt thì số dư đầu kỳ ghi nợ 111, góp bằng tscđ thì ghi nợ 211, góp bằng tgnh thì ghi nợ tk 112............... và ghi có cho tk 411.
    nếu trong kỳ các thành viên góp thêm vốn hoặc rút khỏi hội đồng thành viên làm thay đổi vốn điều lệ thì mới là phát sinh trong kỳ.

thành viên góp vốn trước khi công ty đi vào hoạt động kinh doanh đúng không bạn? và sổ sách làm bắt đầu từ ngày công ty đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh, không lẽ đến lúc đó bạn mới ghi nhận thành viên góp vốn?
    với các thành viên đã góp vốn thì:
    n111/112/211......
    c411
    với các khoản chưa góp đủ như thoả thuận thì không hạch toán vì các doanh nghiệp chỉ hạch toán vào tk 411 “nguồn vốn kinh doanh” theo số vốn thực tế đã góp bằng tiền, bằng tài sản khi mới thành lập, hoặc huy động thêm vốn để mở rộng quy mô hoạt động của doanh nghiệp."

Trích dẫn Gửi bởi bibitom
    theo mình thì trong trường hợp này bạn nên lập bút toán khống:
    nợ 111,112,211...
    có 411
    (để cho tài khoản 411 đúng với vốn điều lệ của công ty)
    sau đó lập tiếp bút toán cho thành viên góp vốn vay đúng với số tiền đang thiếu của nguồn vốn:
    nợ 1388
    có 111
    tk 411 ghi nhận số vốn thực góp chứ ko phải vốn điều lệ của cty đâu bạn nhé

Trích dẫn Gửi bởi bibitom
    theo mình thì trong trường hợp này bạn nên lập bút toán khống:
    nợ 111,112,211...
    có 411
    (để cho tài khoản 411 đúng với vốn điều lệ của công ty)
    sau đó lập tiếp bút toán cho thành viên góp vốn vay đúng với số tiền đang thiếu của nguồn vốn:
    nợ 1388
    có 111
    câu đỏ đỏ đó nghĩ theo nghĩa nào đây?
    dau:

Trích dẫn Gửi bởi kimbinh093
    trước tiên cám ơn mọi người đã chỉ bảo. nhưng mình vẫn chưa hiểu được. mình mong mọi người giải đáp các câu hỏi giúp mình với nhé.
    1)cty mới thành lập có số vốn điêù lệ: 1tỷ(góp bằng tiền mặt) thì 1 tỷ đó mình đưa vào làm số dư đầu kỳ của tk 111 và sổ quỹ có đúng không?
    mình hạch toán: nợ tk 111/có tk 411(bảng cân đối và bảng phát sinh tk)
    2)cty thành lập năm 2008 và quyết toán 2008 đã nộp. nếu sai cần điều chỉnh trong năm 2009 này như thế nào?
    đối với dn mới thì số dư đầu kỳ của các tk đều bằng không. trong lúc hoạt động các thành viên góp vốn vào bạn mới đk và ghi sổ theo số thực góp (không ai quy định góp vốn trước rồi mới hoạt động cả).

th của bạn đã đk nợ 111/có 411 (1tỷ) thì người ta sẽ hiểu là các thành viên đã góp đủ vốn, bạn làm thêm cái phiếu thu cho từng người góp vốn nữa là được.

số tiền này là số phát sinh trong kỳ không phải số dư đầu kỳ. nếu bạn đã ghi vào số dư đầu thì sửa lại sổ quỹ và sổ chi tiết góp vốn là xong, không ảnh hưởng đến quyết toán thuế của năm.

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    đối với dn mới thì số dư đầu kỳ của các tk đều bằng không. trong lúc hoạt động các thành viên góp vốn vào bạn mới đk và ghi sổ theo số thực góp (không ai quy định góp vốn trước rồi mới hoạt động cả).

th của bạn đã đk nợ 111/có 411 (1tỷ) thì người ta sẽ hiểu là các thành viên đã góp đủ vốn, bạn làm thêm cái phiếu thu cho từng người góp vốn nữa là được.

số tiền này là số phát sinh trong kỳ không phải số dư đầu kỳ. nếu bạn đã ghi vào số dư đâu thì sửa lại sổ quỹ và sổ chi tiết góp vốn là xong, không ảnh hưởng đến quyết toán thuế của năm.
    kô có vốn- lên đăng kí thành lập dn họ cho không đại ca. không lẽ lên skh-dt bảo họ tôi có 10 tỷ là họ tin ngay?

theo tôi, doanh nghiệp mới thành lập lấy đâu ra " số dư đầu kỳ". bạn hiểu như thế nào là " số dư đầu kỳ"? nó có nghĩa là khoản dư ra của cuối kỳ trước ta chuyển sang đầu kỳ này. công ty mới thành lập thì kỳ trước kinh doanh lúc nào mà có số dư cuối kỳ?
    những khoản vốn góp của cổ đông ban đầu thì cũng là những phát sinh đầu tiên của doanh nghiệp nợ 111/112/211... có 411.

chào mọi người. nghe mọi người nói mình hiểu được 1tỷ đó không phải là số dư đầu kỳ(mà số tiền này là số phát sinh trong kỳ như biennhohtx05 đã nói). nếu năm 2008 đưa vào làm số dư đầu kỳ của tk 111 rồi thì bây giờ năm 2009 này xử lý sao? em đang rất muốn biết, mong mọi người giải đáp cho em với. cám ơn mọi người nhiều.

ðề: hứơng điều chỉnh khi đặt số dư đầu kỳ 111 là vốn điều lệ cty mới thành lập?

theo mình thì việc góp vốn phát sinh trong quá trình hoạt động của dn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối