Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: FIFO và LIFO

Trích dẫn Gửi bởi phamvanvu_91
    anh chị ui, nhờ anh chị chị giùm em cách sử dụng phương pháp fifo và lifo chứ e đọc lý thuyết thực sự khó hiểu wa anh chị a!:tuivotoi::tuivotoi:
    lifo là gì ? fifo là gì ? bạn hãy hiểu ngay cái tên của nó đã. mình nghĩ đọc ngay cái tên của nó thì cũng đã hiểu được phần nào cách sử dụng của nó rồi đấy . . .

ðề: fifo và lifo

fifo là phương pháp nhập trước xuất trước, còn lifo là phương pháp nhập sau xuất trước, bạn đọc lý thuyết thì khó hiểu là đúng rồi, bạn phải làm bài tập về các pp này thì mới biết cách làm đc, cần nhớ đây là pp để tính giá nvl, hàng hóa, thành phẩm, nói chung là hàng tồn kho để xuất kho đi bán, giá bạn tính đc ghi nhận vào giá vốn thực tế của số hàng tồn kho bán ra trong kỳ.
    ví dụ nhập trước xuất trước : đầu kỳ tồn kho tk 155: số lượng 100sp, đơn giá 20/sp, thành tiền:2000
    ngày 1 nhập kho thành phẩm số lượng 100, đơn giá 22/sp, trị giá thành phẩm nhập kho là 2200
    nếu ngày 2 bán 150 sp thì trị giá của số tp xuất bán là
    ( 100sp(tồn kho) x 20/sp ) + ( 50sp( nhập kho ngày 1) x 22/sp) =2000+1100=3100
    định khoản nợ tk 632 / có tk 155: 3100 ( có thêm bút toán doanh thu nhé)
    cũng ví dụ trên theo pp nhập sau xuất trước thì trị giá thành phẩm xuất bán ngày 2 là:
    ( 100 sp ngày 1 nhập kho x 22/sp) + (50 sp tồn đầu kỳ x 20/sp) = 2200 + 100= 2300
    nợ tk 632/ có tk 155: 2300. thêm bút toán doanh thu nữa.

cảm ơn bạn hang nghiem nhiu nhiu nha:hi:

mình cũng chỉ có lý thuyết xuông thôi nhưng không quá khó chứ!!! hi.

thì số lượng xuất thực tế sẽ là lấy số lượng tồn đầu kỳ tính theo giá tại thời điểm đó + vs số lượng xuất thực tế còn lại sau khi đã xuất tồn đầu kỳ tính theo giá tại thoi điểm thưc tế.(fifo.còn gọi là first in first out.) con lifo thì ngược lại.)đó là hiểu biết của mình